วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:06:32]

มือใหม่ ขอคำแนะนำครับ

มีคนจะขายตู้ 24" ให้ในราคา 3000 บาทครับ ไม่รู้ว่าแพงไปรึป่าว
แล้วตู้แบบน้ผมควรจะเลี้ยงปลาแบบไหน หรือตกแต่งตู้ยังไงดีครับ
ช่วนแนะนำทีครับ ไม่เคยเลี้ยงปลามาก่อนเลยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ  กับราคาว่าแพงหรือไม่แพงนี้ มันพูดยากอ่ะครับ
คือผมว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างของผู้ซื้ออ่ะครับ [smile03]

อยากบอกวิธีคิดของผมน่ะครับ [smile04]

ลองเช็คตรวจสอบกับคนขายดูก่อนว่า ตู้นี้ใช้กระจกแบบไหน หนาเท่าไหร่ ขอบยาแนวซิลิโคนมีรั่วมีซึมมั้ย
แล้วตามท้องตลาด ถ้าตู้เสป็คเดียวกันเขาขายมือหนึ่งกันราคาเท่าไหร่
ถ้าสะดวกก็ไปขอดูของจริงก่อนซื้ัอก็ได้ครับ  [smile03]

ส่วนขาตั้ง เขาทำด้วยใม้อะไร  ตัวงานดีมั้ย  โยกคลอน การประกอบ ความแข็งแรง ลงแลคเกอร์ สภาพโอเคมั้ย
แล้วก็คิดเหมือนกันครับ ตามท้องตลาดนี่เขาขายประมาณเท่าไหร่   [smile01]

คือผมจะดูราคาโดยรวมเปรียบเทียบกันก่อนแบบนี้อ่ะครับ

ส่วนตามรูป เท่าที่ผมดู มันน่าจะเป็นตู้ทรงสูงน่ะครับ มีปั๊มมีกรองมีฝาไฟในตัว

ก็ไม่รู้ว่ามีปลาอะไรในใจหรือเปล่านะครับ
ปลาที่จะเลี้ยงมีหลายอย่างมากๆเลย
ปลาฝุงแบบพวกซิว พวกคาร์ดินาล ตระกูลเตตราตัวเล็กๆสักสิบยี่สิบตัวก็ได้ ปลาทองสักคู่ก็ได้  หมอแคระก็ดี 
หรือเข้าเสิร์ชเอนจิ้นเลยครับ มุมบนเวปตรงที่มีคำว่า ค้นหานั่นแหละครับ เสิร์ชหาเลย 
คีย์เวิร์ดประมาณ เลี้ยงปลาอะไรดีกับตู้24" 

ส่วนจะตกแต่งตู้ยังไงดี  ก็เเสิร์ชหาดูได้เช่นกันครับ
เพื่อลองหารูปตัวอย่างดู พวกคีย์เวิร์ด แต่งตู้ปลาสวยงาม อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ใจเย็นๆครับ เพื่อความคุ้มค่าของการลงทุนในระยะยาว ฮ่าๆๆๆ   [lol01] [lol01]