วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:51:29]

ตู้ 5 ปีครับ #มีแต่อนูบิส 36x20x20Cm.

ยังไงก็ฝากตู้เก่าๆไว้ด้วยนะครับ จากแต่ก่อนเป็นตู้ปลาทองธรรมดา อนาคตก็อยากจะเปลี่ยนเป็นตู้กระจก LID เหมือนกันครับ แต่พื้นที่บ้านจำกัด ก็จัดตู้เก่าๆ ก่อนครับ โคมไฟก็ยังใช้แบบรุ่นเก่าๆ แบบ หลอด T5HQ 36w  6หลอด ค่าแสง 12000K สีขาว ธรรมดาๆว่าง่ายโคมตัวเก่าเก็บเลยครับ ก็ทำที่แหวนแบบ ADA แต่งาน DIY นะครับ เพราะของแท้ ที่แหวนแพง 555+ แต่เดี่ยวนี้กลายเป็นโคม LEDกันหมด หลังจากผมห่างๆจากไม้น้ำไม่ได้ติดตามตลอดช่วงหลังๆมาเลยครับ แต่อยากจะอัพเป็น LED เหมือนกันแต่งบมีจำกัด
    แนวจัดก็ไม่อิงค์ อะไรมากครับ มั่วๆ กันไป แต่ชอบแนวขอนไม้ กับพวกอนูบิส มอส เฟิร์นรากดำใบแคบ แต่ตอนนี้ ไม่รอดละลายหมดแล้วครับ ในตอนช่วงที่ชิลเลอร์พังครับ เหลือก็มีแต่ อนูบิสต่างๆ เช่น อนูบิสพริตตี้ อนูบิสแคะ อนูบิสคอฟฟี้ อนูบิสธรรมดา และคลิปอัพฟินิส และขอนไม้ก็หาแถวบ้าน ตามต่างจังหวัด ตามป่า หรือซื้อในสวนจตุจักรครับ [smile01]
    ไหนๆ อยู่มานานตั้งแต่บอร์ดเก่าๆ หาข้อมูลไปเรื่อยๆ เลี้ยงมานานมากครับ เปลี่ยนแนวไปเรื่อยๆ ไม่มีเวลาบ้าง ปล่อยตู้รกๆบ้าง จะเอารูปเก่าๆก็หาไม่เจอแล้วครับ มีแบบ step by step  ตั้งแต่ตั้งตู้ รวมไปถึง การเปลี่ยนแปลงที่ผ่านมา แต่ไฟล์หาไม่เจอ ถ้าเจอจะมาอัพให้ดูกันกันใหม่นะครับ

พูดมายาวขอบคุณที่ตามอ่านด้วยนะครับ  การใช้ภาษาไม่เป็นทางการก็ขออภัยด้วยนะครับผม งั้นมาชมกันเลยนะครับ ติชมให้คำแนะนำได้เลยนะครับ ฝากด้วยนะครับ #มีแต่อนูบิส

รูปนี้ถ่ายตอน 22 ม.ค. 2561
    รูปก่อนจะตัด แต่ง ครับ และจัด layout ใหม่ครับ

24 ม.ค. 2561 จัดใหม่ตัดแต่ง อนูบิสที่ใบเสีย และ วางหิน ขอนไม้อื่นๆ วาง layout ใหม่ครับ น้ำฟุ้งเลยครับ ข้อดีของการจัดแนว   Neverเวลารื้อ สามารถวาง layout ใหม่ได้ครับ

อัพเดรตล่าสุดครับ 31 ม.ค 2561

ปิดไฟ ปรับแสงเร่งค่า Contrast ใน Lightroom ครับ

อันนี้ระบบไฟครับ กรอง UV แผงไฟ ตัวกันกระชาก ชิลเลอร์ ไฟตก ไฟเกิน ตัวถ่วงเวลาตอนไฟตก เพื่อไม่ให้ชิลเลอร์ได้รับความเสียหายตอน ไฟตกไฟเกินครับ และทามเมอร์   

รวมไปถึงตัวกระจาย คาร์บอน ผมใช้แบบต่อเข้าน้ำออกครับ เพื่อละลายได้ละเอียดครับ บวกกับตัวนับน้ำฟอง และระบบพัดลมคอมตัวเล็ก8เซ็นติเมตร แบบ24แอมป์ทุกตัว  ครับช่วยตอนอากาศร้อน เพื่อให้ชิลเลอร์ทำงานไม่หนักครับ แปลงกับหม้อแปลง 12 V เปิด 24ชม.  DIY ใช้ไม้แหวนเสื้อมาทำเอาครับ ข้อมูลบอร์ดเก่าเพียบเลยลองทำกันได้นะครับ แต่เลือกอันที่เป็นสแตนเลสครับเพราะไม่เป็นสนิม เพราะตู้ผมเป็นตู้ปลาทองรุ่นเก่าๆ มันมีคานด้านบน เลยดัดให้เสียบกับคานได้ครับ

พัดลม 6 ตัว ไม่เย็นให้มันรู้ไป

สิ่งมีชีวิตในตู้ครับ
    • Rummy nose
    • Rummy nose Platinum
    • White Rummy nose
    • Red eye moenkhausia
    • Neon tetra
    • White cardinal tetra
    • cardinal tetra
    • Ram eye tetra
    • ตะเพียนหน้าแดง
    • เล็บมือนาง
    • กุ้งยามาโตะ
    • ปักเป้ากินหอย
    • ชัคเกอร์พานาเม้น
    • หางนกยูงเอนเลอร์
    • กุ้งแคะ เหลือง แดง ดำ 

ต้นไม้ในตู้
    • อนูบิสพริตตี้แคระ
    • อนูบิสแคระ
    • อนูบิสคอฟฟี้
    • อนูบิสธรรมดา
    • คลิบอัพฟินิส
    • ไฮโกรใบมน

ระบบกรองและความเย็น
    • AtmanEF-4 + Atman3338
    • กรองUV Resun 18W
    • ชิลเลอร์ GEX Cool Way 200
    • พัดลมคอมเล็ก 8 เซนติเมตร 6 ตัว

คาร์บอนเปิด 1 ฟอง ต่อ 10วิ เปิดปิดวันละ 8 ชั่วโมง

ตู้ขนาด36x20x20 Cm. ครับ
    กล้องและวีดีโอ
    • กล้อง nikon D80 เลนส์ 17-55 F2.8
    • iphone 7

โอเคครับ อธิบายเยอะเลย ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆคนและพี่ๆ ทุกคนครับ ที่เข้ามาอ่าน ถ้าผมใช้ภาษาไม่ถูกต้อง โปรดขออภัยด้วยนะครับผม

แนะนำได้นะครับผม โพสได้เลยครับผม ฝากด้วยครับ #มีแต่อนูบิส ตู้5ปี
    https://youtu.be/fR8APcLIGok Ep.1
    https://youtu.be/B3AYFsYD-xw Ep.2
    ปรับ 4K ได้นะครับ

[/list]
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/2561 [01:10:23] โดย ARM ITTIPONG »
    ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
    เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
    5ปีแล้วแต่ยังดูดีอยู่เลย  [thumbup]
    5ปีแล้วแต่ยังดูดีอยู่เลย  [thumbup]

ขอบคุณครับ อยากเปลี่ยนเป็นโคม led บ้างครับ
    งามจังครับ  สมาชิกเพียบเลยอ่ะ  [mad02]
    งามจังครับ  สมาชิกเพียบเลยอ่ะ  [mad02]

มันโตขึ้นแล้วครับ ตอนแรกๆเอามาลง ตัวเล็กนิดเดียวเอง รัมมีโนสโตไวมากครับ.