วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:13:16]

กุ้งลอกคราบแล้วชอบตาย

สังเกตว่าพอมีคราบกุ้ง ก็จะเริ่มมีกุ้งตาย อาการกุ้งซูซิตัวจะขุ่นๆ แล้วเหมือนส่วนหัวกะขาจะเป็นอัมพาต แต่ขาตรงท้องยังขยับไปมาได้ ว่ายน้ำดีดๆได้ แต่เด๋วพอซัก 3-4 ชม ก็ไปเฝ้าเง็กเซียน
พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าต้องปรับยังไงบ้าง

ตู้ 14 นิ้ว
กรอง xp-09 กับxp-06
กุ้งประมาณ 25 ตัว
ปลาซิวขวานเล็ก 2 ตัว
ไม่มีคาร์บอน ใส่แต่ปุ๋ยน้ำนิดหน่อยกะคาร์บอนน้ำ 
มีใส่แคลเซียมนกทุกวัน หักเป็นชิ้นเล็กๆ
PH 7.4-7.6  TDS 210
รันตู้ได้ประมาณ 1 เดือนละครับ  แต่ใส่กุ้งมาประมาณ 2 อาทิตย์ละ ทยอยตาย วันละตัว2ตัว
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
 ลองเสริมแร่ธาตุรวม หรือ พวกแม็กนีเซียมดูครับ แล้วรบกวนดูคุณภาพน้ำอีกจุดด้วย ว่ามีการหมักหมมที่พื้นดินหรือเปล่าครับ

โดยการวัดค่าไนไตรท์ ไนเตรท ในตู้ครับ