วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:21:29]

อยากเลี้ยงไม้น้ำ เอาแบบ งบประมาณจำกัดครับ

อยากเลี้ยงไม้น้ำ ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ อะไรจำเป็นหรือไม่จำเป็นบ้างครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  ( มือใหม่ครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/2561 [09:57:53] โดย EuroEuro »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ให้เรียงลำดับตามความสำคัญ
จากสำคัญมาก ไปสำคัญน้อย
(ความเห็นส่วนตัว)
1. กรอง และ ระบบกรอง
2. ไฟ
3. วัสดุรองพื้นปลูก+วัสดุปลูก
4. อุณภูมิตู้
5. คาร์บอน
ขอบคุณมากครับ
คาร์บอนสำคัญหรือเปล่าครับ เห็นร้านขาย บอกว่า ไม่จำเป็นต้องใส่คาร์บอน ความจริงเป็นยังไงครับ ( มือใหม่มากๆครับ )
ขอบคุณมากครับ
คาร์บอนสำคัญหรือเปล่าครับ เห็นร้านขาย บอกว่า ไม่จำเป็นต้องใส่คาร์บอน ความจริงเป็นยังไงครับ ( มือใหม่มากๆครับ )

ต้นใม้ต้องการคาร์บอนมาร่วมกับแสงและแร่ธาตุเพื่อทำการสร้างอาหารให้เติบโตครับ
ปกติในน้ำก็มีคาร์บอนอยู่แล้วแต่อาจจะน้อยไม่พอ
ถ้าไม่มีคาร์บอน ใม้ก็โตได้แต่ไม่ค่อยงามครับเพราะไม่ครบไม่พอองค์ประกอบที่ต้องการ

และต้นใม้บางประเภทเองก็ต้องการคาร์บอน และแสงในปริมาณมากเหมือนกันครับ [smile01]
ถ้าจะไม่ใช้คาร์บอนก็คงต้องเลือกเลี้ยงต้นใม้ที่ไม่ต้องการคาร์บอนมากครับ
ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจเจ้าของตู้ที่อยากเลี้ยงหลากหลายก็ได้ครับ  [smile01]

ลองอ่านตามลิ๊งค์นะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=1413.0;wap2

ส่วนอันนี้เป็นข้อมูลการเลี้ยงโดยไม่ต้องใช้คาร์บอนครับ
ลองอ่านดูนะครับ [smile03]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=168433.0;wap2

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=306597.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=85325.0

ตอนหัดเลี้ยงใหม่ๆ ไม่รู้อะไรเลย
ผมก็ไม่ได้ใช้คาร์บอนอยู่ครับ มันก็อยู่ได้เหมือนกันครับ [smile03]
แต่พออ่านๆๆๆๆ หาข้อมูลดูจนทำยีสต์เป็น
ผมพบความต่างของการเติบโตอย่างเห็นได้ชัดครับ  [smile01]

ซึ่งในเรื่องนี้ผมต้องขอบคุณเวปนี้อย่างที่สุดครับ
จอมยุทธทุกท่านช่วยเหลือให้ข้อมูลอย่างดีมากกกกกกกๆๆๆครับ [cheer01] [cheer01]

สู้ๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/2561 [21:18:25] โดย GAMMARAY »
ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง ที่ให้ความรู้ครับ [smile04] [smile04]

ผมเพิ่งเริ่มครับ
วันนี้มีลุกค้า เข้ามาในร้านก๊วยเตี๋ยวผม เห้นตู้ไม้น้ำผม
เค้าเลย ถามว่าทั้งชุดผมทำมาเท่าไร  ก็ตอบอธิบายรายนละเอียดไป
แต่เค้าก็โชว์ตู้เค้าให้ดู  ซึ่งสวยงามระดับนึงเลยหละ
ผมเลยถามเค้าว่าเท่าไร  เค้าบอกว่า 2000
ตอนนั้นผมเริ่มงง เห้ย  ค่าโคมไฟก็ไม่ได้ละ ไหนปั๊ม หิน ดิน ต้นไม้ สัตว์ต่างๆอีก เค้าบอกยกมาจากร้านเลย 2000
คุยไปคุยมา  เฮียแกบอกว่า  รา้นขายจัดเซทให้เรียบร้อย  ไม่ต้องทำอะไรเลย  กรองก็ไม่ต้องใช้
ซ฿่งภาพตู้เค้ารองพื้นด้ย ทราย  ประดับด้วยหินใหญ่  มีมอส  และพวกต้นไม้ใบใหญ่ๆคล้ายอเมซอน ซึ่ง ไม่ง้อแสง และ co2
แล้วกรองทำไมไม่ต้องเปิดหละครับ  เค้าบอกว่าเจ้าของร้านบอกไม่ต้องเปิด เปลี่นน้ำอาทิตย์ละครั้งพอ ซึ่งเค้าเลี้ยงมาเดิอนนิดๆ  มอสก็ฟูขึ้นจากภาพตอนซื้อมาเทียบกับปัจจุบัน  ผมถามต่อว่า แล้วไม่มีกรอง ไม่เป็นเมือกไขมันบนผิวน่ำหรอครับ  เค้าบอกปลาสอดมันก็กินคราบผิวน้ำ
ผมก็เหวอเลย  มันเซทระบบในตัวมันเอง แบบนี้เลยหรอครับ 

พีท่านอื่นๆ  แนะนำ หรือเสริมเพื่มได้นะครับว่ามันเป็นไปได้ไหม  ผมแชร์ที่ได้รับรู้มา  เผื่อเป็นแนวทางให้กับน้องๆ ที่งบน้อย
วันนี้มีลุกค้า เข้ามาในร้านก๊วยเตี๋ยวผม เห้นตู้ไม้น้ำผม
เค้าเลย ถามว่าทั้งชุดผมทำมาเท่าไร  ก็ตอบอธิบายรายนละเอียดไป
แต่เค้าก็โชว์ตู้เค้าให้ดู  ซึ่งสวยงามระดับนึงเลยหละ
ผมเลยถามเค้าว่าเท่าไร  เค้าบอกว่า 2000
ตอนนั้นผมเริ่มงง เห้ย  ค่าโคมไฟก็ไม่ได้ละ ไหนปั๊ม หิน ดิน ต้นไม้ สัตว์ต่างๆอีก เค้าบอกยกมาจากร้านเลย 2000
คุยไปคุยมา  เฮียแกบอกว่า  รา้นขายจัดเซทให้เรียบร้อย  ไม่ต้องทำอะไรเลย  กรองก็ไม่ต้องใช้
ซ฿่งภาพตู้เค้ารองพื้นด้ย ทราย  ประดับด้วยหินใหญ่  มีมอส  และพวกต้นไม้ใบใหญ่ๆคล้ายอเมซอน ซึ่ง ไม่ง้อแสง และ co2
แล้วกรองทำไมไม่ต้องเปิดหละครับ  เค้าบอกว่าเจ้าของร้านบอกไม่ต้องเปิด เปลี่นน้ำอาทิตย์ละครั้งพอ ซึ่งเค้าเลี้ยงมาเดิอนนิดๆ  มอสก็ฟูขึ้นจากภาพตอนซื้อมาเทียบกับปัจจุบัน  ผมถามต่อว่า แล้วไม่มีกรอง ไม่เป็นเมือกไขมันบนผิวน่ำหรอครับ  เค้าบอกปลาสอดมันก็กินคราบผิวน้ำ
ผมก็เหวอเลย  มันเซทระบบในตัวมันเอง แบบนี้เลยหรอครับ 

พีท่านอื่นๆ  แนะนำ หรือเสริมเพื่มได้นะครับว่ามันเป็นไปได้ไหม  ผมแชร์ที่ได้รับรู้มา  เผื่อเป็นแนวทางให้กับน้องๆ ที่งบน้อย

ตู้ใม้น้ำที่ว่าเขายกเซตมาไม่ต้องใช้อุปกรณ์เลยผมก็ไม่มั่นใจนะครับ
ไม่มีประสบการณ์ตรงเลย แล้วในระยะยาวจะเป็นยังไงนะ
เพราะที่อ่านดู เขาเพิ่งเอาตู้มาเลี้ยงได้เดือนนึงใช่มั้ยครับ  [smile03]

แต่จากที่เล่ามา ผมว่าตู้ที่เขาเซตมาให้ใหม่ๆ ทางร้านเขาใช้วิธีปรับสมดุลย์มาให้ก่อนแล้วล่ะมังครับ
คนเลี้ยงเองก็ต้องมาควบคุมสมดุลย์ต่ออีกที [confuse01]

เท่าที่ผมเคยหาข้อมูลดูมาก่อนหน้านี้นะครับ
ก็มีคนเลี้ยงโดยไม่ค่อยใช้อุปกรณ์อยู่เหมือนกัน

อันนี้เขาตั้งใว้นอกบ้านมีแสงธรรมชาติครับ
แต่ก็ยังใช้คาร์บอนยีสต์บ้าง  ใส่ปุ๋ยบ้าง และยังมีโคมหลอดตะเกียบนิดนึง  [smile01]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=101397.30

ตู้นี้ก็ตั้งนอกบ้าน แต่ก็มีกรอง มีไฟหลอดตะเกียบเปิดนิดหน่อย ปุ๋ย คาร์บอนยีสต์
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=197860.0

น่าสนใจนะครับเรื่องนี้ จัดสมดุลย์ยังไงดี    [smile04] [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/2561 [08:27:54] โดย GAMMARAY »

ตู้ใม้น้ำที่ว่าเขายกเซตมาไม่ต้องใช้อุปกรณ์เลยผมก็ไม่มั่นใจนะครับ
ไม่มีประสบการณ์ตรงเลย แล้วในระยะยาวจะเป็นยังไงนะ
เพราะที่อ่านดู เขาเพิ่งเอาตู้มาเลี้ยงได้เดือนนึงใช่มั้ยครับ  [smile03]

แต่จากที่เล่ามา ผมว่าตู้ที่เขาเซตมาให้ใหม่ๆ ทางร้านเขาใช้วิธีปรับสมดุลย์มาให้ก่อนแล้วล่ะมังครับ
คนเลี้ยงเองก็ต้องมาควบคุมสมดุลย์ต่ออีกที [confuse01]

เท่าที่ผมเคยหาข้อมูลดูมาก่อนหน้านี้นะครับ
ก็มีคนเลี้ยงโดยไม่ค่อยใช้อุปกรณ์อยู่เหมือนกัน

อันนี้เขาตั้งใว้นอกบ้านมีแสงธรรมชาติครับ
แต่ก็ยังใช้คาร์บอนยีสต์บ้าง  ใส่ปุ๋ยบ้าง และยังมีโคมหลอดตะเกียบนิดนึง  [smile01]

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=101397.30

ตู้นี้ก็ตั้งนอกบ้าน แต่ก็มีกรอง มีไฟหลอดตะเกียบเปิดนิดหน่อย ปุ๋ย คาร์บอนยีสต์
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=197860.0

น่าสนใจนะครับเรื่องนี้ จัดสมดุลย์ยังไงดี    [smile04] [smile01]

ครับประมาณว่าเปิดไฟวันละชั่วโมงมั้งครับเค้าบอกประมาณนี้
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ       [smile04] [smile04] [smile04] [smile04]
เพิ่งเจอกระทู้  [smile02] ถ้าสนใจปลูกไม้น้ำด้วยดินบก แวะไปอ่านกระทู้ผมได้นะครับ  [smile05]

การเลี้ยงไม้น้ำมันมีหลายสไตล์ครับ ก็เหมือนกับการแต่งตัว มีหลายแบบหลายแนว แต่อาจจะดูสวยดูหล่อได้เหมือนๆกัน

ไอ้แนวการเลี้ยงที่เราจะเจอกันอยู่บ่อยๆนี่จะเป็นแนวที่เรียกว่า "จัดเต็ม"

คือจัดหนัก ไฟแรง คาร์บอนเยอะ ต้นไม้เยอะ กรองแรง ปลาเยอะ

ทาคาชิ อามาโน่ เจ้าพ่อการจัดตู้แนวนี้

ทำไมมีคนเลี้ยงแบบนี้เยอะ? เพราะแนวนี้มันสวยแฟนซีที่สุดครับ [lol01]

http://www.adana.co.jp/en/contents/takashiamano/index.html

การจัดตู้แนวนี้คือเรียกว่าไม่มีลิมิต สามารถจัดตู้ได้สนุกมันส์มือ จัดได้ตามจินตนาการได้อย่างเต็มที่ ขอให้มีปัญญาทำ
และการเล่นกับอุปกรณ์หรูหราแปลกๆพวกนี้ ก็เป็นความสนุกอย่างนึงเหมือนกัน
ต้นไม้ในตู้ที่มีการเสริมปัจจัยทั้งหลายเข้าไปแบบเต็มสูบแบบนี้ จะโตเร็วและสมบูรณ์มากๆ สวยโฮก สวยงามยิ่งกว่าในธรรมชาติซะอีก
แต่ก็ต้องแลกมากับการลงทุนอุปกรณ์ ความยุ่งยากในการเซ็ตตู้ และต้องใช้การเอาใจใส่ดูแลค่อนข้างมาก

ซึ่งแนวนี้ก็จะมีแนวที่ตรงกันข้ามกันก็คือแนวธรรมชาติไปเลย อย่างเช่นของเจ๊คนนี้

http://www.aquariss.net/intervjui/en-diana-walstad-natural-planted-tanks.html
(ใครอ่านภาษาอังกฤษออกลองอ่านบทสัมภาษณ์นี้ดูนะครับ แนะนำให้อ่านเลย) (แต่อย่าคิดใช้ google translate มันแปลอันนี้ได้มั่วมาก)

Diana Walstad เป็นเจ้าแม่การทำตู้ไม้น้ำแบบธรรมชาติ Low-tech คือใช้อุปกรณ์น้อยมากๆ จนถึงไม่ใช่อุปกรณ์ไฟฟ้าเลยแม้แต่ชิ้นเดียว
โดยการทำตู้ไม้น้ำในลักษณะที่เน้นความสมดุลย์ของระบบ ให้เกื้อกูลกันเองระหว่างสิ่งมีชีวิตและพืช โดยไม่จำเป็นต้องมีระบบกรอง ไม่ต้องใส่ปุ๋ย และก็ไม่มีตะไคร่ โดยมีลักษณะสำคัญคือ

• ไฟไม่มาก หรืออาจจะไม่มีไฟเลย
  • ใช้ดินปลูกต้นไม้ธรรมดา ไม่ใช่ดินสำหรับตู้ไม้น้ำ เอาดินใส่ตู้ เอากรวดกลบทับ ใส่น้ำ ปักต้นไม้ได้เลย
  • ใส่ปุ๋ยน้อยมาก หรือไม่ใส่เลย
  • ไม่มีคาร์บอน
  • ไม่มีกรอง

แล้วต้นไม้มันจะโตเรอะ? ลองดูตู้นี้ครับ จากภาพแรกไปภาพที่สอง เค้าใช้เวลาเพียง 10 วันเท่านั้น

plantedtank.net/forums/100-low-tech-forum/854449

โดยการเลือกลงต้นไม้และสิ่งมีชีวิตต่างๆให้พอเหมาะกัน ทำให้ทั้งตู้กลายเป็นระบบนิเวศน์ที่สมดุลย์ และอยู่ได้โดยที่เราแทบจะไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันเลย
จุดหลักๆที่ Diana Walstad แนะนำเอาไว้ก็เช่น

• เลือกลงสิ่งมีชีวิตในปริมาณที่ไม่หนาแน่นจนเกินไป ก็จะไม่จำเป็นต้องใช้กรองและเปลี่ยนน้ำ เพราะ สิ่งมีชีวิตมาก = ขี้มาก = แบคทีเรียย่อยแล้วได้ไนเตรทมาก = ตะไคร่มา
  • พยายามเน้นลงต้นไม้ให้เยอะหน่อย เพื่อให้เพียงพอกับการกำจัดของเสียของสิ่งมีชีวิต เพื่อที่จะได้ไม่ต้องใช้กรองและเปลี่ยนน้ำอีกนั่นแหละ
  • เลือกลงพืชชนิดที่โตเร็วเอาไว้ส่วนหนึ่ง เพื่อให้พืชโตเร็วพวกนี้แย่งอาหารกับตะไคร่ในช่วงแรกๆของการตั้งตู้ ทำให้ตู้ไม่เกิดปัญหาตะไคร่ ไม่ใช่ว่าลงแต่ไม้โตช้า กว่ามันจะโตก็โดนตะไคร่ถมไปหมดแล้ว และไม่ต้องกลัวว่าพืชจะโตเร็วจนล้นตู้ เพราะอย่าลืมว่าเราเปิดไฟน้อย ไม่มีคาร์บอน แถมยังไม่ใส่ปุ๋ย ไอ้ไม้ที่โตเร็วก็จะกลายเป็นโตช้าไปเอง

นี่ก็อีกตู้นึงครับ ใช้เวลา 1 เดือนจากภาพแรกไปภาพที่สอง

https://www.reddit.com/r/Aquariums/comments/10ijkv/my_54_litre_low_tech_aquarium_using_the_walstad/

แต่ในการจัดตู้ของเราเองนั้น เราไม่จำเป็นที่จะต้องเอาตามแนวทางไหนแบบ 100% ก็ได้นะครับ อาจจะเอาแค่บางส่วนก็ได้

ยกตัวอย่าง ผมเองก็เป็นพวกลูกครึ่งเหมือนกัน ผมชอบใช้ไฟแรงๆ เพราะผมไม่ชอบตู้ที่มันดูทึมๆ ชอบแบบสดใสไฟแรงจ้า ซึ่งก็จำเป็นที่จะต้องเพิ่มคาร์บอนและปุ๋ยไปด้วย
แต่ผมก็ใช้หลักการจัดความสมดุลย์ของ Walstad method และพยายามลงปลาน้อยๆ เน้นสิ่งมีชีวิตที่กินตะไคร่ได้ พวกกุ้งเชอรี่กับหอย Nerite เพื่อให้สิ่งมีชีวิตพวกนี้เป็นตัวช่วยควบคุมตะไคร่ โดยที่ไม่สร้างภาระของเสียให้กับระบบมากเกินไป ทำให้ผมไม่จำเป็นต้องใช้กรองขนาดใหญ่
และผมก็พยายามเลือกไม้ที่โตช้าหน่อย และไม่จำเป็นต้องตัดแต่งมาก จำพวกคริปบาลานเซ่และเฟิร์นรากดำ ทำให้ไม่จำเป็นต้องตัดแต่งบ่อยๆ เพราะผมขี้เกียจ [mock01]

เห็นมั้ยครับว่าการจัดตู้ไม้น้ำมันไม่ได้มีสูตรสำเร็จตายตัวที่ทุกคนจะต้องไปทำตามนั้นเป๊ะๆ ถึงจะได้ตู้ที่สวย สวยของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน และความพยายาม ปัจจัยต่างๆของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน เราต้องการตู้แบบไหน ต้องการใช้เวลากับมันยังไง ก็สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความต้องการของเราครับ

ผมว่าความสนุกของตู้ไม้น้ำมันอยู่ตรงนี้แหละ ตรงที่มันเป็นงานอดิเรก เป็นผลงานศิลปะที่เราสามารถสร้างสรรค์มันขึ้นมาเอง ด้วยฝีมือเราโดยที่ไม่จำเป็นต้องไปเลียนแบบใคร และมันจะกลายเป็นผลงานจากน้ำมือและสมองเราเอง ที่แสดงออกถึงความเป็นตัวเราได้อย่างแท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/2561 [09:54:33] โดย บัง »