วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:27:12]

ปั้มลม สามารถเปิดติดต่อกันได้กี่ชม./วันครับ

ตอนนี้ใช้ MEGA6000 ต่อทางเดียว กับตู้36กรองในครับ เลยอยากทราบว่า มันสามารถเปิดติดต่อกันได้นานกี่ชม./วัน ถ้าเปิดนานเครื่องจะเป็นไรไหม รบกวนทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
24 hrs./day
แล้วเครื่องมันจะรวนหรือไหม้อะไรไหมครับ เพราะ เคยถามมามันต้องเปลี่ยนทุก6-8ชม. เลยไม่แน่ใจ ก็เลยมาถามทางเพจนี้ครับ น่าจะช่วยผมได้จริง
ถามอีกอย่างนะครับ มันเปิดได้ตลอดเลยรึเปล่าครับ ต้องพักเครื่องไหม รบกวนทีครับ
 เปิดไว้ได้ตลอดเวลาครับ มันไม่มีวงจรอะไรซับซ้อน ถ้าใกล้พังมันจะมีเสียงดังมากกว่าปกติ จนถึงขั้นรำคาน ถึงตอนนั้นค่อยซื้อใหม่ หรือ หาอะไหล่เปลี่ยนถ้าทำเป็น
เปิดไว้ได้ตลอดเวลาครับ มันไม่มีวงจรอะไรซับซ้อน ถ้าใกล้พังมันจะมีเสียงดังมากกว่าปกติ จนถึงขั้นรำคาน ถึงตอนนั้นค่อยซื้อใหม่ หรือ หาอะไหล่เปลี่ยนถ้าทำเป็น
มันสามารถไหม้ได้ไหมครับ เพราะ เห็นว่าเปิดนานแล้วเครื่องร้อนมากๆๆ แบบร้อนจี๋เลยอ่า และมันเป็นมอเตอร์ ผมเลยไม่ค่อยกล้าเปิดค้างไว้อ่าครับ
มันสามารถไหม้ได้ไหมครับ เพราะ เห็นว่าเปิดนานแล้วเครื่องร้อนมากๆๆ แบบร้อนจี๋เลยอ่า และมันเป็นมอเตอร์ ผมเลยไม่ค่อยกล้าเปิดค้างไว้อ่าครับ

หลักการทำงานของปั๊มลมตู้ปลา(แบบที่คุณ จขกท ใช้) จะเป็นแบบในคลิปนี้

มันไม่ได้มีมอเตอร์หมุนๆ แต่มันจะมีก้อนขดลวดหน้าตาดูคล้ายๆ หม้อแปลง EI ขดลวด ก้อนแม่เหล็ก เหนี่ยวนำผลักไปผลักมาทำให้ก้านกระเดืองที่มีลูกยางปั๊มลมอยู่มันขยับ ปั๊มๆๆๆ ได้เป็นลมออกมา

มันจะเกิดความร้อนบ้างอะไรบ้างก็ถือเป็นเรื่องปกติของเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีการสูญเสียในรูปความร้อน... ความร้อนที่เกิดขึ้นจะมาจากส่วนที่เป็นขดลวดที่ทำหน้าที่เป็นแม่เหล็กไฟฟ้า ปกติพวกนี้เวลาทำงานมันก็ร้อนของมันอยู่แล้วในระดับนึง ถ้าใช้งานแบบเดิมๆ ไม่ได้ไปดัดแปลงอะไรมันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ เวลาใช้งานเขาก็เปิดกัน 24 ชั่วโมง เปิดกันเป็นปีๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/01/2561 [09:03:52] โดย Keith de Wind »
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบที่ได้ส่งกันมา รู้เรื่องขึ้นเยอะเลยครับ [thumbup]