วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:41:01]

ตู้ 16" ตู้แรกฝากตัวด้วยครับ

ถ้าได้ MH ก็จะแดงง่ายขึ้นและแดงในระดับน้ำที่ต่ำลงไปได้ง่ายขึ้น แต่ชอบมีปัญหาแดงแค่ยอด เพราะ MH แสงมันพุ่งจากจุดเดียว ใบตรงด้านล่างไม่ค่อยได้แสง ถ้าจะให้แดงทั้งต้นต้องเป็น LED หรือฟลูแบบอัดเยอะๆ วัตต์มากๆ ลดโคมลงมาต่ำๆ แสงจะกระจายได้ทั่วและแดงสม่ำเสมอทั้งต้น ปริมาณแสงที่มากจะเป็นตัวบีบให้พืชสร้างเม็ดสีแดง-ม่วง (Carotenoid, Anthocyanin) ที่เป็นตัวสังเคราะห์แสงอีกแบบนึงขึ้นมาแทนที่คลอโรฟิลด์สีเขียว เพราะทำงานในสภาพแสงจัดได้ดีกว่าและสามารถป้องกันเซลล์พืชจากแสงที่มากเกินไปได้ครับ

ในที่นี้คือสมมุติว่าใส่ปุ๋ยแบบพอดีๆนะครับ พอดีคือไม่เน้น NPK มากเกินไป เพราะจะทำให้โตแต่ต้นและใบจนพืชไม่สามารถหาสารอาหารรองอื่นๆมาสร้างเม็ดสีแดง (Carotenoid, Anthocyanin) ได้ทัน และคาร์บอนก็ต้องถึงด้วยครับ เพราะคาร์บอนเป็นวัตถุดิบสำคัญในการสร้างเม็ดสีแดง (จริงๆก็คือเซลล์ทุกชนิดนั่นแหละ) ถ้าให้น้อยเกินไปพืชจะต้องสร้างคาร์บอนจากปุ๋ยและการสังเคราะห์แสงเข้ามาช่วยเสริม ทำให้พืชได้สารอาหารไม่เพียงพอและอ่อนแอจนไม่แดงหรือแดงซีดๆครับ
ถ้าได้ MH ก็จะแดงง่ายขึ้นและแดงในระดับน้ำที่ต่ำลงไปได้ง่ายขึ้น แต่ชอบมีปัญหาแดงแค่ยอด เพราะ MH แสงมันพุ่งจากจุดเดียว ใบตรงด้านล่างไม่ค่อยได้แสง ถ้าจะให้แดงทั้งต้นต้องเป็น LED หรือฟลูแบบอัดเยอะๆ วัตต์มากๆ ลดโคมลงมาต่ำๆ แสงจะกระจายได้ทั่วและแดงสม่ำเสมอทั้งต้น ปริมาณแสงที่มากจะเป็นตัวบีบให้พืชสร้างเม็ดสีแดง-ม่วง (Carotenoid, Anthocyanin) ที่เป็นตัวสังเคราะห์แสงอีกแบบนึงขึ้นมาแทนที่คลอโรฟิลด์สีเขียว เพราะทำงานในสภาพแสงจัดได้ดีกว่าและสามารถป้องกันเซลล์พืชจากแสงที่มากเกินไปได้ครับ

ในที่นี้คือสมมุติว่าใส่ปุ๋ยแบบพอดีๆนะครับ พอดีคือไม่เน้น NPK มากเกินไป เพราะจะทำให้โตแต่ต้นและใบจนพืชไม่สามารถหาสารอาหารรองอื่นๆมาสร้างเม็ดสีแดง (Carotenoid, Anthocyanin) ได้ทัน และคาร์บอนก็ต้องถึงด้วยครับ เพราะคาร์บอนเป็นวัตถุดิบสำคัญในการสร้างเม็ดสีแดง (จริงๆก็คือเซลล์ทุกชนิดนั่นแหละ) ถ้าให้น้อยเกินไปพืชจะต้องสร้างคาร์บอนจากปุ๋ยและการสังเคราะห์แสงเข้ามาช่วยเสริม ทำให้พืชได้สารอาหารไม่เพียงพอและอ่อนแอจนไม่แดงหรือแดงซีดๆครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมมากครับ คุณบัง ข้อมูลดีจังครับ   [smile03] [smile04]
ประชากรในตู้หายแบบไม่ทราบสาเหตุ ปัจจุบันจึงทำการรื้อ ออกมาเช็คดูและจัดใหม่

ตอนนี้เหลือ ซิวหนูอยู่ 4 ตัว กับปักเป้าแคระยังอยู่ ส่วน กุ้ง สาบสูญไปหมด [hungry01]
(28/1/2018)รื้อคาบอมบ้าออก เอาไปทดลองใส่โหลสูงตากแดดใว้รอดูเผื่อมันจะแดง และก็มีเพิ่มต้นไม้เข้าไปครับ + ปลา ออตโต้ไป 2 ยามาโตะ 2(2ตัวเก่าหายสาบสูญ)

สอยกรองนอกมาใหม่ เป็น sunsun 602 ครับ

สภาพตู้ปัจจุบันครับ 04/02/2018 (57วันครับ)

ออตโต้ที่ซื้อมาพร้อมกับยามาโตะ และ ปักเป้าแคระ ตายแบบไม่ทราบสาเหตุครับ เท่าที่คิดว่าอาจจะเป็นที่ ออกซิเจนไม่พอ

เนื่องจากคาร์บอนยีสที่ผสมใหม่ออกเยอะ(มาก) เท่าที่ดู ซิวหนู(ที่ยังเหลือรอด 4ตัว)ว่ายขึ้นมาเกือบทุกตัวเลย

- ถ้าใส่ปั้มลมเพิ่มไป จะมีผลอะไรไหมครับ?

- ถ้าไม่ใส่ปั้มลมเพิ่ม มีวิธีแก้อื่นไหมครับ

มีโอกาศจะเป็นสาเหตุอื่นอีกไหมครับ

ลดคาร์บอนซะหน่อย แล้วก็ยกท่อน้ำเข้าตู้ขึ้นสูงหน่อย หรือเปิดพัดลมให้น้ำมีการหมุนเวียนที่ผิวหน้าเยอะๆก็น่าจะพอแล้วครับ ไม่ต้องถึงกับใส่ปั๊มลม
อัพเดตครับ
เปลี่ยนไฟใหม่ครับสว่างกว่าเดิม ตะไคร่บุกนิดหน่อยกับไฟใหม่

เวลาผ่านไปใวเหมือนโกหก นานจนลืมว่าเคยโพสใว้ [mock01] [mock01]

ปัจจุบันตู้สภาพอยู่ตัว ไม่เปลี่ยนอะไรแล้วครับ อาจจะมีลงต้นไม้เพิ่มนิดหน่อย ตรงที่ยังว่าง หลังจากผ่านการ มั่ว ผสมกับความรู้ ปนๆกันไป

นี่คือสภาพล่าสุดครับ ใช้ไฟตัวเดิม เพิ่มเติมคืออุปกรณ์แน่นขึ่น [gurock01] จากเมื่อก่อนใช้ยีสต์ ก็เปลี่ยนเป็นคาร์บอนถังแทนแล้วครับ(ซักเดือนนิดๆ)

กำลังแพลนว่าจะงอกตู้ใหม่ ว่าจะลองทำแนวหินๆ แม่น้ำๆดูครับ [perv01] ยังไงก็ขอฝากตู้เล็กๆของผมใว้ด้วยนะครับ

แล้วก็ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาให้ความรู้ และ บทความดีๆครับ