วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:34:32]

มีเรื่องรบกวนเกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำครับ

เนื่องด้วยพยามแล้วครับ
ทั้งพักน้ำหลายวัน ทั้งเช็คคลอรีนก่อนถ่ายน้ำ
ทั้งถ่ายทีล่ะน้อยๆ ทั้งก่อนและหลังการถ่ายน้ำอัดอ๊อค
แต่ยังมีปัญหาปลาตายอย่างน่าเจ็บใจ  [cry01]
กรองคลอรีนแบบแขวนที่ใช้ก็เหมือนจะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาอะไรมากนัก [cry01] [cry01]

ตอนนี้จึงมีความคิดว่าจะต้องซื้อกรองเพิ่มครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ตอนนี้ไม่ได้คิดซื้อมาสำหรับใช้ดื่มครับ
เน้นที่ใช้สำหรับตู้ปลา และไม่ใช้ไฟฟ้า

ผมสนใจกรองอยู่สองแบบนะครับ

1 กรองกระบอก ขนาด20"  เอามาสัก3กระบอกต่อเรียงกัน

ที่ติดมากับโฆษณาขายเขาบอกแบบนี้ครับ

ชุดไส้กรองน้ำมาตรฐานขนาดความยาว 20 นิ้ว สำหรับเปลี่ยนเครื่องกรองแบบกระบอกในขั้นตอนการกรอง 3 ขั้นตอน ดังนี้

ขั้นตอนที่ 1 : ไส้กรองตะกอน ฝุ่นผง สิ่งสกปรก สนิม และสิ่งปลอมปนในน้ำ ผลิตจากวัตถุดิบ PP บริสุทธิ์ ชนิด Food grade
ขั้นตอนที่ 2 : ไส้กรองคาร์บอนชนิดอัดแท่ง (Carbon block) เกรดพรีมเมี่ยม มาตราฐานกรองน้ำดื่ม อัตรากรอง 5 ไมครอน  สำหรับดูดซับกลิ่น คลอรีน สี จากน้ำ
ขั้นตอนที่ 3 : ไส้กรอง RSN เรซิ่น สำหรับ ดักจับหินปูน ปรับสภาพน้ำ
กระบอกไส้กรองสำหรับบรรจุไส้กรอง มีสีทึบไม่สามารถมองเห็นไส้กรองที่บรรจุภายในได้

ทำมาจากวัสดุ PP (Polypropylene) ฝาด้านบน (CAP) มีสีดำ ทำมาจากวัสดุ PP (Polypropylene) หนาทนทาน
ป้องกันการรั่วซึมของน้ำ ด้วย O-Ring 2 เส้นทางน้ำเข้า-ออก เป็นเกลียวในขนาด 1/2" (4 หุน)

อยากทราบว่าถ้าสำหรับใช้กับตู้ปลาควรต้องมีใส้กรองอะไรเป็นพิเศษต่างจากโฆษณามั้ยครับ
  และถ้าใส้กรองใช้ไม่เหมือนโฆษณา 
ลำดับตำแหน่งการวางจากก๊อกน้ำควรวางใส้กรองชนิดไหนใว้ก่อน หลังอย่างไรหรือเปล่าครับ

2  ซื้อแบบสำเร็จมาเลยครับ อาจจะ5ขั้นตอนตามในรูป

อันนี้คือคำโฆษณาขายของเขาครับ

กระบอกแรก ทึบป้องกัน การเกิดตะไคร่  (กระบอกแรกใส่ จะเกิดตะไคร่ได้ง่าย ไส้กรองจะตัน และไม่น่าดู)***

คุณสมบัติ

เพื่อความสะอาดที่มากขึ้น
เครื่องกรองน้ำ 5ขั้นตอนยี่ห้อ Unipure เป็นเครื่องกรองน้ำคุณภาพดีราคาไม่สูงเกินไป เหมาะสำหรับบ้านพัก
 ที่อยู่อาศัย สำนักงาน Office ที่ต้องการเครื่องกรองน้ำในการกรองน้ำไว้ดื่มกิน
 ไส้กรองผลิตจากวัสดุอย่างดีผ่านมาตราฐานต่างๆ เช่น มอก FDA ฮาลาล เป็นต้น

ประกอบไปด้วยไส้กรองคุณภาพ จำนวน 5 ขั้นตอน
- ไส้กรองหยาบ PP (Sediment) 5micron ทำหน้าที่ ในการกรองสิ่งสกปรกขนาดใหญ่ เช่น ตะกอน สนิม กรวด ทราย โคลน ตะไคร่น้ำ และสารแขวนลอยต่างที่ที่มีขนาดมากกว่า 5micron
- ไส้กรองเรซิน(Resin) ทำหน้าที่ กำจัดหินปูน ต้นเหตุของน้ำกระด้าง และโรคนิ่ว
- ไส้กรองคาร์บอนบล๊อก (Carbon Block) ทำหน้าที่กรองสิ่งสกปรกพร้อมดูดซับกลิ่นสี สารเคมี สิ่งสกปรกต่างๆ ด้วยคุณสมบัติของกรองคาร์บอน ทำให้เครื่องกรองน้ำมีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น
- ไส้กรองโพสคาร์บอนใหญ่(Post Carbon-Big) ขนาด12นิ้ว ในกระบอกแคปซูล ทำหน้าที่ปรับกลิ่นและรสชาดของน้ำ นอกจากนี้ยังทำหน้าที่ปรับความเป็นกรด-ด่างของน้ำอีกด้วย

เทียบราคาแล้ว แบบแรกในระยะต้นซื้อมาครั้งแรก ราคาจะแพงกว่าแบบสองประมาณเท่านึงครับ

อยากทราบเปรียบเทียบแง่ดีของทั้งสองแบบนี้

1 สำหรับตู้ปลาเล็กและกุ้งแคระแล้ว แบบไหนเหมาะสุดครับ

2 ความสะดวกในการใช้งาน

3 ในแง่ประโยช์การใช้สอย

4  ความคุ้มค่าในระยะยาว

พี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีข้อแนะนำก็ยินดีมากเลยนะครับ   [smile01] [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/11/2560 [11:15:37] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
นี่ครับ สภาพหลังการถ่ายน้ำแค่20% วันนี้สดๆเลย
หลังจากผ่านไปแค่20นาที ฟองขึ้นแบบน้ำเสียเลยครับ
และน้ำมีกลิ่นเหม็นเหมือนน้ำเน่า คล้ายๆพวกแบคทีเรียตายฉับพลันครับ [hungry01]
น้ำประปาพักใว้สี่วัน  น้ำยาตรวจคลอรีนไม่พบครับ [cry01]

ตอนนี้อัดอ๊อคมาได้ชั่วโมงนึงแล้วครับ 
ปลาที่เหลืออยู่ลอยหัว กุ้งบางตัวมีดีดบ้าง แต่อาการยังน้อยกว่าปลาครับ

ท่านใดเคยมีปัญหานี้แก้ใขยังไงครับ รบกวนด้วยนะครับ [cry01]

คิดว่าจากวันนี้จะไม่ยุ่งกับการถ่ายน้ำไปก่อนครับ
จะรีบไปหาซื้อกรองมาแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/11/2560 [21:14:50] โดย GAMMARAY »
เนื่องด้วยพยามแล้วครับ
ทั้งพักน้ำหลายวัน ทั้งเช็คคลอรีนก่อนถ่ายน้ำ
ทั้งถ่ายทีล่ะน้อยๆ ทั้งก่อนและหลังการถ่ายน้ำอัดอ๊อค
แต่ยังมีปัญหาปลาตายอย่างน่าเจ็บใจ  [cry01]
กรองคลอรีนแบบแขวนที่ใช้ก็เหมือนจะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาอะไรมากนัก [cry01] [cry01]

ตอนนี้จึงมีความคิดว่าจะต้องซื้อกรองเพิ่มครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ตอนนี้ไม่ได้คิดซื้อมาสำหรับใช้ดื่มครับ
เน้นที่ใช้สำหรับตู้ปลา และไม่ใช้ไฟฟ้า

ผมสนใจกรองอยู่สองแบบนะครับ

1 กรองกระบอก ขนาด20"  เอามาสัก3กระบอกต่อเรียงกัน

ที่ติดมากับโฆษณาขายเขาบอกแบบนี้ครับ

ชุดไส้กรองน้ำมาตรฐานขนาดความยาว 20 นิ้ว สำหรับเปลี่ยนเครื่องกรองแบบกระบอกในขั้นตอนการกรอง 3 ขั้นตอน ดังนี้

ขั้นตอนที่ 1 : ไส้กรองตะกอน ฝุ่นผง สิ่งสกปรก สนิม และสิ่งปลอมปนในน้ำ ผลิตจากวัตถุดิบ PP บริสุทธิ์ ชนิด Food grade
ขั้นตอนที่ 2 : ไส้กรองคาร์บอนชนิดอัดแท่ง (Carbon block) เกรดพรีมเมี่ยม มาตราฐานกรองน้ำดื่ม อัตรากรอง 5 ไมครอน  สำหรับดูดซับกลิ่น คลอรีน สี จากน้ำ
ขั้นตอนที่ 3 : ไส้กรอง RSN เรซิ่น สำหรับ ดักจับหินปูน ปรับสภาพน้ำ
กระบอกไส้กรองสำหรับบรรจุไส้กรอง มีสีทึบไม่สามารถมองเห็นไส้กรองที่บรรจุภายในได้

ทำมาจากวัสดุ PP (Polypropylene) ฝาด้านบน (CAP) มีสีดำ ทำมาจากวัสดุ PP (Polypropylene) หนาทนทาน
ป้องกันการรั่วซึมของน้ำ ด้วย O-Ring 2 เส้นทางน้ำเข้า-ออก เป็นเกลียวในขนาด 1/2" (4 หุน)

อยากทราบว่าถ้าสำหรับใช้กับตู้ปลาควรต้องมีใส้กรองอะไรเป็นพิเศษต่างจากโฆษณามั้ยครับ
  และถ้าใส้กรองใช้ไม่เหมือนโฆษณา 
ลำดับตำแหน่งการวางจากก๊อกน้ำควรวางใส้กรองชนิดไหนใว้ก่อน หลังอย่างไรหรือเปล่าครับ

2  ซื้อแบบสำเร็จมาเลยครับ อาจจะ5ขั้นตอนตามในรูป

อันนี้คือคำโฆษณาขายของเขาครับ

กระบอกแรก ทึบป้องกัน การเกิดตะไคร่  (กระบอกแรกใส่ จะเกิดตะไคร่ได้ง่าย ไส้กรองจะตัน และไม่น่าดู)***

คุณสมบัติ

เพื่อความสะอาดที่มากขึ้น
เครื่องกรองน้ำ 5ขั้นตอนยี่ห้อ Unipure เป็นเครื่องกรองน้ำคุณภาพดีราคาไม่สูงเกินไป เหมาะสำหรับบ้านพัก
 ที่อยู่อาศัย สำนักงาน Office ที่ต้องการเครื่องกรองน้ำในการกรองน้ำไว้ดื่มกิน
 ไส้กรองผลิตจากวัสดุอย่างดีผ่านมาตราฐานต่างๆ เช่น มอก FDA ฮาลาล เป็นต้น

ประกอบไปด้วยไส้กรองคุณภาพ จำนวน 5 ขั้นตอน
- ไส้กรองหยาบ PP (Sediment) 5micron ทำหน้าที่ ในการกรองสิ่งสกปรกขนาดใหญ่ เช่น ตะกอน สนิม กรวด ทราย โคลน ตะไคร่น้ำ และสารแขวนลอยต่างที่ที่มีขนาดมากกว่า 5micron
- ไส้กรองเรซิน(Resin) ทำหน้าที่ กำจัดหินปูน ต้นเหตุของน้ำกระด้าง และโรคนิ่ว
- ไส้กรองคาร์บอนบล๊อก (Carbon Block) ทำหน้าที่กรองสิ่งสกปรกพร้อมดูดซับกลิ่นสี สารเคมี สิ่งสกปรกต่างๆ ด้วยคุณสมบัติของกรองคาร์บอน ทำให้เครื่องกรองน้ำมีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น
- ไส้กรองโพสคาร์บอนใหญ่(Post Carbon-Big) ขนาด12นิ้ว ในกระบอกแคปซูล ทำหน้าที่ปรับกลิ่นและรสชาดของน้ำ นอกจากนี้ยังทำหน้าที่ปรับความเป็นกรด-ด่างของน้ำอีกด้วย

เทียบราคาแล้ว แบบแรกในระยะต้นซื้อมาครั้งแรก ราคาจะแพงกว่าแบบสองประมาณเท่านึงครับ

อยากทราบเปรียบเทียบแง่ดีของทั้งสองแบบนี้

1 สำหรับตู้ปลาเล็กและกุ้งแคระแล้ว แบบไหนเหมาะสุดครับ

2 ความสะดวกในการใช้งาน

3 ในแง่ประโยช์การใช้สอย

4  ความคุ้มค่าในระยะยาว

พี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีข้อแนะนำก็ยินดีมากเลยนะครับ   [smile01] [smile01]

แค่ "กรองน้ำใช้" 3 ขั้นตอนก็ใช้ได้แล้วนะฮะ เอาแค่กรอง 10" ก็เหลือๆ ถ้ากะว่าจะใช้แค่กะตู้ปลาตู้ไม้น้ำ

• ไส้กรอง PP เป็นด่านแรกเก็บพวกฝุ่นผงตะกอน
  • ไส้กรอง carbon gac เป็นด่านที่สอง เป็นไส้กรองแบบถ่านเม็ดๆ ถ้าเอากระบอกมาเขย่าจะได้ยินเสียงแก๊กๆ ข้างใน ทำหน้าที่เก็บคลอรีน สี กลิ่น
  • ไส้กรอง carbon block เป็นด่านที่สาม เป็นไส้กรองคาร์บอนอัดเป็นแท่ง ทำหน้าที่เก็บคลอรีน สี กลิ่น เช่นกัน ใส่อันนี้เป็นสเตจที่สามเพื่อความเก็บงานแบบเนียนๆ

แต่เราว่าซื้อเครื่องกรอง RO ไปเลยดีกว่า... ถ้าอยู่ในกรุงเทพฯ ไปซื้อย่านสวนสยาม ตรงนั้นขายส่งเลย เครื่องละไม่ถึงสามพัน แต่ต้องมาติดตั้งเองนะฮะ สามารถเลือกไส้กรองสามสเตจแรกได้ตามใจปรารถนา

เครื่อง RO ที่บ้านเรา สามสเตจแรกใส่ไส้
  • PP
  • carbon block
  • resin เพื่อกรองหินปูนออก

ส่วนอีกสองสเตจ สองไส้ที่เหลือก็จะเป็นไส้กรอง membrane อันนี้คือหัวใจสำคัญของเครื่องกรอง RO และไส้กรองสุดท้าย carbon post เพื่อปรับสภาพน้ำให้กินแล้วถูกจริตมนุษย์
เครื่องกรองRO  ก็จบแล้วครับแล้วค่อยไปเติมปุ๋ยกับแบคทีเรีย  เพื่อให้ต้นไม้งาม  อย่างลืมเติมแร่ธาตุรวมด้วยครับ  เพราะเครื่องกรองเอาออกเกือบหมด
ได้ลองไปกดน้ำกินตามตู้กดน้ำมาใช้หรือยังครับ?
ได้ลองวัดค่าน้ำพวก pH, NO2 ดูบ้างหรือยังครับ?

บางทีอาจเป็นเพราะ
/ CO2 เยอะไป -> ปลา+กุ้ง ทนไม่ไหว
/ ใส่น้ำยาบางอย่างที่ฆ่าแบคทีเรียทำให้กรองล่มได้
/ เปลี่ยนน้ำบ่อยไป -> ค่าน้ำเปลี่ยนมากไป -> แบคทีเรียในกรองตาย
/ เพิ่งตั้งตู้ใหม่ ตู้ไม่นิ่งถึง 1 เดือน สิ่งมีชีวิตเยอะไป กรองเล็กไป -> ลดของเสียไม่ทัน

ก่อนซื้อเครื่องกรองน้ำ แนะนำหากดน้ำตู้ RO ไม่ก็ซื้อน้ำดื่ม มาลองก่อนครับ

เรื่องเครื่องกรองน้ำไว้เลี้ยงกุ้งแคระเท่าที่อ่านๆ มา 
1.ดักเศษฝุ่น จะได้ไม่ไปอุดตันในชั้นต่อๆ ไป จะได้ใช้ได้นานๆ
2.คาร์บอน ดักคลอรีนกับสารบางอย่าง
3.เรซิ่น ปรับเป็นน้ำอ่อน พวกค่า KH ถ้าจำไม่ผิดนะ
ทั้งนี้ต้องหมั่นวัดค่าน้ำด้วยอ่ะ พวกไส้กรองมีเสื่อม หมดอายุ กันด้วยนะ
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยเหลือ 
ได้รับข้อมุลเป็นประโยชน์มากๆครับ [smile03]

ผมเคยเติมด้วยน้ำกินถังขาวขุ่นดูมาระยะนึงแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ 

แต่ตอนนี้แถวบ้านมีปัญหาจากน้ำท่วมมาเดือนกว่า สถานการณ์ยังไม่เรียบร้อยดีครับ 
รถที่เข้ามาส่งน้ำไม่สามารถเข้ามาได้ครับ เนื่องจากถนนเละเทะและพังมาก 
คิดว่าน่าจะอีกหลายวันอยู่น่ะครับกว่าจะเข้าที่   [cry01]

ถ้าเป็นส่วนตัวเรา เราคิดว่ากรองแบบ 5 ขั้นตอนจะคุ้มกว่าค่ะ ตอนนี้ราคาก็ไม่แพงมากประมาณ 4000 บาท ส่วนไส้กรองก็สั่งมาเปลี่ยนเองได้ คนในครอบครัวก็ได้ใช้ดื่มได้ด้วยค่ะ ระยะยาวคุ้มกว่า
ถ้าเป็นส่วนตัวเรา เราคิดว่ากรองแบบ 5 ขั้นตอนจะคุ้มกว่าค่ะ ตอนนี้ราคาก็ไม่แพงมากประมาณ 4000 บาท ส่วนไส้กรองก็สั่งมาเปลี่ยนเองได้ คนในครอบครัวก็ได้ใช้ดื่มได้ด้วยค่ะ ระยะยาวคุ้มกว่า

ขอบคุณครับ  [smile03]
เอา RO 5 ขั้นก็พอครับ เครื่องถูกๆก็ 3000 กว่า มันได้น้ำที่สะอาดกว่าพวกไม่ RO มาก ในราคาที่เพิ่มอีกนิดเดียว คุ้มมากๆ เอาไว้กรองน้ำกินในบ้านก็คุ้มแล้ว

ไม่ต้องเอาตัวใหญ่นะครับ หาซื้อไส้กรองยาก เอาตัวที่ไส้มันยาว 12 นิ้วหรือไงนี่แหละ พอถมถืด มาตรฐาน ใช้กันทั่วไป แล้วซื้อถังพลาสติกมีฝา เอาขนาดใหญ่พอที่จะใส่น้ำที่จะเปลี่ยนมาใบนึงครับ เปิดจากเครื่องใส่ถังเก็บสะสมไว้ทีละหน่อย เพราะถ้าเปิดจากเครื่องลงตู้เลยนี่ตายครับ หรือจะใช้ก๊อกลูกลอยก็ได้ มันมีที่ใช้กับสายขนาดเล็กที่ออกจากเครื่องกรอง
เอา RO 5 ขั้นก็พอครับ เครื่องถูกๆก็ 3000 กว่า มันได้น้ำที่สะอาดกว่าพวกไม่ RO มาก ในราคาที่เพิ่มอีกนิดเดียว คุ้มมากๆ เอาไว้กรองน้ำกินในบ้านก็คุ้มแล้ว

ไม่ต้องเอาตัวใหญ่นะครับ หาซื้อไส้กรองยาก เอาตัวที่ไส้มันยาว 12 นิ้วหรือไงนี่แหละ พอถมถืด มาตรฐาน ใช้กันทั่วไป แล้วซื้อถังพลาสติกมีฝา เอาขนาดใหญ่พอที่จะใส่น้ำที่จะเปลี่ยนมาใบนึงครับ เปิดจากเครื่องใส่ถังเก็บสะสมไว้ทีละหน่อย เพราะถ้าเปิดจากเครื่องลงตู้เลยนี่ตายครับ หรือจะใช้ก๊อกลูกลอยก็ได้ มันมีที่ใช้กับสายขนาดเล็กที่ออกจากเครื่องกรอง

ขอบคุณมากครับ  [smile04]