วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:15:31]

มอสอะไรหรอครับ?

มอสอะไรหรอครับ? เมื่อ: 23/10/2560 [22:46:33]
เป็นมอสที่เก็บมาจากข้างบ้านน่ะครับ

รบกวนถามหน่อยนะครับ [mad02]

1.ตอนแรกอยู่บนบกนำมาใส่ตู้จะรอดไหมครับ

2.มันคือมอสชนิดไหนหรอครับ

3.จะเป็นอันตรายไหมครับ

*ขอบคุณมากครับ*

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: มอสอะไรหรอครับ? เมื่อ: 25/10/2560 [11:53:08]
มอสอะไรก็ไม่รู้เหมือนกันครับ บอกยาก แต่คิดว่าไม่น่ารอดครับ ลักษณะจะเป็นมอสบก

อาจจะมีอันตรายจากสิ่งที่ติดมากับมอสครับ เช่น เชื้อโรค ปรสิต แมลงต่างๆ สารเคมี ควรจะล้างให้สะอาดที่สุดแล้วแยกไว้ให้แน่ใจว่าไม่มีอะไรที่เราไม่ต้องการติดมาด้วยก่อนลงตู้ครับ
#2 Re: มอสอะไรหรอครับ? เมื่อ: 25/10/2560 [14:18:38]
เอามอสกดน้ำก็รอดูครับ  จากประสพการณ์กรณีที่สำเร็จแต่รอนานรอสามเดือนกว่า  จะแทงยอดใบน้ำ   ที่ผมเคยทำมีทั้งสำเร็จและไม่สำเร็จ  ทดลองดูครับ
#3 Re: มอสอะไรหรอครับ? เมื่อ: 25/10/2560 [16:09:12]
มอสอะไรก็ไม่รู้เหมือนกันครับ บอกยาก แต่คิดว่าไม่น่ารอดครับ ลักษณะจะเป็นมอสบก

อาจจะมีอันตรายจากสิ่งที่ติดมากับมอสครับ เช่น เชื้อโรค ปรสิต แมลงต่างๆ สารเคมี ควรจะล้างให้สะอาดที่สุดแล้วแยกไว้ให้แน่ใจว่าไม่มีอะไรที่เราไม่ต้องการติดมาด้วยก่อนลงตู้ครับ

เอามอสกดน้ำก็รอดูครับ  จากประสพการณ์กรณีที่สำเร็จแต่รอนานรอสามเดือนกว่า  จะแทงยอดใบน้ำ   ที่ผมเคยทำมีทั้งสำเร็จและไม่สำเร็จ  ทดลองดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ทั้ง 2 คร้าบ