วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:11:40]

หลอดไฟแบบนี้เลี้ยงไม้น้ำรอดไหมครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยทดลองใช้ไฟแบบนี้เลี้ยงพวกใม้เขียวอยู่สักพักนึงครับ
พวก ขนนกใบมน หญ้าลิ้นงูเห่า ใม้ข้อสีเขียว
ใช้อยู่ประมาณ สองสามเดือนครับ ใม้ปกติไม่เห็นความต่างอะไรครับ เลี้ยงใม้พวกนี้ได้
จำวัตต์มันไม่ได้ ใช้กับตูสิบนิ้ว คาร์บอนยีสต์
ตอนหลังทนสีมันไม่ไหวเลยเปลี่ยนครับ [lol01]
ได้ครับ แต่ไม่ทุกพันธุ์ บางตัวสีและฟอร์มจะเพี้ยนๆหน่อยเพราะสเปกตรัมไม่ครบ
โอเคครับขอบคุณทุกความเห็นครับ เดียวผมลองแล้ว จะมารีวิวแบ่งปัน

ผมใช้ไฟแบบนั้น1หลอดกับหลอดLEDสีขาวอีก3หลอด เลี้ยงรอดอยู่นะครับแต่มันจะยืดๆหน่อย ไม่หน่อยอะยืดมากเลย [rage04]

ถ้าทำเป็นโคมอบบให้แสงลงเฉพาะจุดไม้แดง จะช่วยให้ต้นไม้ได้แสงมากขึ้น ลดการยืดได้รึเปล่าครับ

ผมใช้ไฟแบบนั้น1หลอดกับหลอดLEDสีขาวอีก3หลอด เลี้ยงรอดอยู่นะครับแต่มันจะยืดๆหน่อย ไม่หน่อยอะยืดมากเลย [rage04]

ผมก็พยายามให้แสงลงไปที่ไม้แดงนะครับ ต้นขนนกแดงก็ข้อแน่นดียืดน้อยกว่าต้นอื่นๆ แต่ต้นที่ห่างๆไฟมันยืดมาก
หรือแสงมันแรงไม่พอรึป่าว ต้นไม้เลยยืดหาแสงอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจผมก็ยังเป็นมือใหม่อยู่ [mad02]

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ ผมแนะนำได้เท่านี้  [smile01]