วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:13:24]

ตู้ใหม่ Return home before sunset

ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 05/05/2566 [10:18:49]
Return home before sunset

สวัสดีครับ ตู้นี้ก็เกิดมาจากการตู้เก่าเกิดเน่าขึ้นมา
จากผลของการไม่อยู่บ้านในช่วงสงกรานต์ปีที่แล้วครับ ( 2022 )  [hungry01]

คือปีนั้นอากาศร้อนมากทะลุ 40 องศากลับมาถึงบ้านเจอ ปลาตายเรียบ ต้นใม้ละลายเกลี้ยง
เหม็นเน่าตลบเลย  มันเน่าถึงชนิดที่น้ำในนั้นเอามือลงไปควักล้างนี่แสบแขนเลยนะ  [shock01]
ก็ล้างตู้ตั้งแต่ทุ่มนึงยันเที่ยงคืนล่ะครับ 

ล้างตู้เสร็จก็นอนมองตู้เปล่าๆไปด้วยใจห่อเหี่ยวซะหลายเดือน ( ตังก์ทั้งน้านนนที่เน่าๆไปเนี่ยะ  อิอิอิ ) [perv03]
หลังจากมีแรงพอจะสลัดตัวขี้เกียจออกไปได้แล้วก็เริ่มเตรียมของ วางแผนเริ่มใหม่ กันล่ะครับ

ครั้งนี้อยากทำตู้แบบป่าๆ มีสโลปหนักๆ อยากลองทำมานานแล้ว
ก็เริ่มสตาร์ตตอนช่วงหลังปีใหม่  JAN 2023 นี่ล่ะครับ

อุปกรณ์หลักๆทั้งของเก่าและที่ต้องซื้อใหม่นะครับ  [smile03]

ของเดิมจากตู้เก่า

1 ไฟ WRGB2 Chihiros 

2  ไฟGEX

3   กรองนอก ATMAN3335

4  หินดรากอน

5  พัมมิส

ของซื้อใหม่

6  ขอน คละขนาด เล็ก กลาง ใหญ่

7 รากใม้ดีเทล

8 ดิน amazonia  เม็ดใหญ่  ถุงใหญ่

9 ดิน crazy stone  เม็ดเล็ก  ถุงเล็ก

10 ปุ๋ยและแบครองพื้น

11 ดินขี้ใส้เดือนตากแห้ง  สองถุง

ขั้นตอนครับ

1 ขั้นแรกกำหนดเลย์เอาท์ก่อน

เอาขอนที่ซื้อเตรียมมาไปลองจัดๆวางๆดู 
เพื่อการหลอกสายตา ขอนใหญ่ใว้หน้า ขอนกลางใว้กลาง ขอนเล็กใว้หลังตู้
ตอนซื้อขอนก็เลือกคละขนาดมาเลย
ตอนวางเลย์เอาท์ ผมใช้ฟีเจอร์บอร์ดวางบนพืนทำเสกลกะตำแหน่งก่อน

*ขั้นตอนนี้สำคัญครับ สำหรับวางแผนดีๆก่อน
ตรงไหนเว้นใว้ให้อุปกรณ์ อินโฟลว์ เอาท์โฟลว์ ตรงไหนใส่หัวดิฟ
แล้วตอนทำความสะอาดตู้ มือ เราล้วงถึงมั้ย อะไรแบบเนี้ยะ
  [gurock01]

2 ขั้นสอง  ทำรากเทียม  ประกอบหิน

พอได้ตำแหน่งจนพอใจแล้ว ก็เอาขอนหลักประกอบเข้ากับรากใม้ที่เตรียมใว้
    ส่วนพวกหินก็ทำแบบเดียวกัน เอาหินมาทุบๆ แล้วค่อยประกอบเข้าด้วยกันให้ได้ทรงที่วางใว้
    จากนั้นก็เอาสองส่วนประกอบเข้าด้วยกันคือขอนกับหิน     
    ขั้นตอนพวกนี้ผมใช้กาวร้อนกับไยกรองละเอียดเป็นตัวประสานครับ

*ขั้นตอนนี้ส่วนที่ควรระวังคือ เรื่องความสูงของขอนใม้หลังการประกอบกับหินนะครับ
 ต้องอย่าลืมเผื่อระยะสำหรับพัมมิสรองพื้นข้างไต้ด้วยครับ
กับอีกอย่างคือ ไอ้ที่เราวางแผนใว้กับตอนประกอบจริงๆแล้วพวกระยะจริงมันจะมีเพี้ยนๆไปหน่อย
 ก็เผื่อตรงนี้ใว้ด้วยครับ
[smile04]

3 ขั้นสาม   ลงรองพื้น ลงดิน   

ก็วางพัมมิสก่อนเลย แล้วก็ลงแบค ลงดิน 
ผมได้ทางร้านในสวนเขาแนะนำมาให้โรยแบคเป็นชั้นจะดีกว่า
ก็เลยโรยเป็นชั้นตามนี้ครับ
แบค --> ดินขี้ใส้เดือน --> แบค --> ดินเม็ดใหญ่ --> แบค --> ดินเม็ดเล็ก

เสร็จตามนี้ก็เปรย์น้ำตามพื้นให้ดินมันยุบตัวลงไปให้พอ
แล้วเราก็เติมดินที่เหลือลงไปจนมันไม่ค่อยยุบตัวแล้ว ก็จะเสร็จขั้นตอนนี้ครับ  [smile04]

* ขั้นตอนนี้ก็ดูเรื่องความหนาของดิน  กับแนวชันเลย์เอาท์

4  ขั้นสี่ ทำมอส DSM

ก็เตรียมทำวุ้นเจลตามปกติครับ  ทำเจลใส่ถ้วยแยกรอใว้

เอามอสที่เตรียมใว้ ( ผมเอามาจากอีกตู้นึงครับ )
คือ ขนนก us  กับ มินิเพิร์ล   มาสับๆๆๆๆ
แล้วก็เอามอสแต่ล่ะอย่างไปคลุกในกระปุกเจลที่ทำรอใว้

จากนั้นเอามอสเจลที่ทำไปปาดๆๆๆตามจุดที่เราอยากให้มันขึ้น
ปาดเข้าไป  ปาดไป พ่นเสปรย์น้ำไปอย่าให้มอสแห้ง

เสปรย์ปาดจนสาแก่ใจแล้วก็เรปปิดตู้
ทีนี้ก็ทิ้งใว้เลย 
ผมเปิดไฟรวม ชม แล้ววันล่ะ 10 ชม , เปิด 100%
เสปรย์น้ำ วันนึงหลายครั้ง คร่าวๆก็ซัก ชม ล่ะครั้งมั้งครับ

*ผมคิดจะใช้มอสอยู่สองชนิด คือ ขนนก กับ มินิเพิร์ล 
มินิเพิร์ลว่าจะปลูกแถวๆโคนต้นใม้กับกองหิน
ขนนกจะให้ขึ้นที่ลำต้น 
ก็เลยจะแยกกระปุกกันครับ

----------------------------------------------

ช่วงทำ DSMนี้ ผมทิ้งระยะใว้ประมาณเกือบเดือนครับ  [perv01]

----------------------------------------------

5  ขั้นห้า  ปักใม้   เติมน้ำ

ผ่านไปได้เกือบเดือน สังเกตว่ามอสเริ่มติดแล้ว ( ลองเอานิ้วไปแตะๆกดๆถูๆดูครับ ) 
ก็จะปักใม้พื้นรอแล้วลงน้ำล่ะครับ

ใม้พื้น ผมใช้  ไฮโกรใบมน  แฮร์กราสมินิ   สองตัวนี้ใช้เยอะหน่อย
ส่วนที่เหลือก็มี   เฟิร์นใบมือปักตามโคนต้นใม้  ไฮโกรใบแดงนิดหน่อย   มาเซเลีย

ปักแล้วก็เติมน้ำล่ะครับ

ผมกะว่ารันน้ำรอไปซักระยะให้สภาพตู้มันนิ่งๆก่อน
แล้วค่อยเอาใม้ตัวอื่นมาเติม
ที่กะใว้ก็ บูเซป  โบบิทิส   ดาวน้อย  อนูเบียสพริตตี้
( โดยมากเป็นต้นใม้เดิมที่เลี้ยงใว้อยู่แล้วอีกตู้นึงครับ )

--------------------------------------------------------------------

ผ่านมาได้เดือนเดียว น้ำเหลือง เลื้องงงง เหลืองงงงง
ถ่ายน้ำแทบจะวันเว้นวัน ก็ยังเหลือง ตะไคร่ก็มาเพียบ
  [cry01] [hungry01]

ได้ความช่วยเหลือจากคุณบังครับ ให้ของมาทดลอง ผมไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรนะ
เห็นว่าเอาใว้ดูดพวกสารเทนนิน แก้น้ำเหลืองในตู้ครับ
( ขอบคุณในความช่วยเหลือมากครับ คุณบัง )
  [mad02]

วิธีใช้ ก็คือ หย่อนลงตู้ แค่นั้นเอง ง่ายจริงๆ

หลังจากใช้ได้เจ็ดวัน นี่คือผลครับ

วันที่เจ็ด น้ำใสขึ้นเห็นได้
( ผมเองก็ถ่ายน้ำช่วยด้วยนะ  )

พ้นช่วงพักน้ำ มอสเกาะขอนดีปล้ว ก็ลงต้นใม้ ลงกุ้งลงปลาครับ

ก็พวก แฮร์กราส ไฮโกรใบมน โบบิทิส ดาวน้อย ไมยราพ เฟิร์นใบมือ  บูเซปใบเล็ก ใบใหญ่

ปลาก็พวก แกแล็คซี่ ซิวขวานเล็ก ฟอร์คเทล ซิวซับวา หอยเขา

-----------------------------------------------

และนี่คือสภาพล่าสุด  ถ่ายเมื่อ 5 /MAY/2023

แฮร์กราสแย่งพื้นที่ไปเยอะสุด ไฮโกรโดนเบียดจนไม่โตแล้วก็หายไปเลย
ส่วนเฟิร์นใบมือตอนแรกโตดีมากขึ้นเป็นกอแน่นเลย
แต่มาละลายเอาหมดเพราะความร้อนตอนช่วงเมษาที่ผ่านมานี่เองครับ
รวมถึงไมยราพด้วยละลายเยอะเลย
  [sleepy01] [mad03]

และรายละเอียดในมุมอื่นๆ [smile03]

สภาพก่อนสงกรานต์

จริงๆคืออยากเอามาโชว์มานานล่ะครับ แต่ต้องรอหลังสงกรานต์ก่อน กลัวประมัติศาสตร์ซ้ำรอย อิอิอิ ผ่าม !!!!!

( ปีนี้ไม่แพ้ปีที่แล้วเลย อุณหภูมิในห้อง ปาเข้าไป42องศาเลย ขนาดเปิดหน้าต่าง
ผมใช้วิธีให้คนที่ยังเฝ้าบ้านมาเปิดแอร์ในห้องทุกวัน ช่วงบ่ายๆครับ
กำลังคิดว่าจะซื้อชิลเลอร์มาใว้สำหรับกรณีนี้ดีมั้ยนะ ลดความยุ่งยากและความเสี่ยง
คือช่วงหน้าร้อนถ้าไม่อยู่บ้านก็เปิดชิลเลอร์พอกลับบ้านก็ปิด กำลังคิดอยู่ครับ  )

มีข้อเสนอแนะ ติชม เชิญเลยครับ ยินดีมากครับ
  [smile03]

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2566 [16:45:27] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 25/05/2566 [15:58:33]
ตู้สวยตาแตกมากครับ อนาคตผมมีแผนจะรื้อตู้เหมือนกัน ตอนนี้ตู้ไม้น้ำอายุ 3 ปีผ่านร้อนหนาวมาเยอะมาก สภาพต้นไม้ไม่เคยเหมือนเดิมทุกปี [lol01]

ช่วงนี้คืออากาศร้อนมาก ส่วนตัวรู้สึกจะร้อนกว่าปีที่ผ่านๆมาด้วย ขนาดติดพัดลมแขวน 2 ตัว แล้วยังร้อนเลย น่าหาชิลเลอร์มาใช้จริงๆ [shock01]

ขอสอบถามในส่วนของขั้นที่ 5 ช่วงที่ตะไคร่บุก คุณ GAMMARAY มีวิธีจัดการกับตะไคร่เหล่านั้นยังไงบ้างครับ
#2 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 26/05/2566 [09:39:56]
ตู้สวยตาแตกมากครับ อนาคตผมมีแผนจะรื้อตู้เหมือนกัน ตอนนี้ตู้ไม้น้ำอายุ 3 ปีผ่านร้อนหนาวมาเยอะมาก สภาพต้นไม้ไม่เคยเหมือนเดิมทุกปี [lol01]

ช่วงนี้คืออากาศร้อนมาก ส่วนตัวรู้สึกจะร้อนกว่าปีที่ผ่านๆมาด้วย ขนาดติดพัดลมแขวน 2 ตัว แล้วยังร้อนเลย น่าหาชิลเลอร์มาใช้จริงๆ [shock01]

ขอสอบถามในส่วนของขั้นที่ 5 ช่วงที่ตะไคร่บุก คุณ GAMMARAY มีวิธีจัดการกับตะไคร่เหล่านั้นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03] [smile03]

อากาศปีนี้ร้อนมากจริงๆครับ  ร้อนกว่าปีที่แล้วที่ว่าร้อนมากซะอีก  [hungry01]
 และจริงๆแล้ว ก่อนนี้มีต้นใม้เยอะกว่าในรูปมากนะครับ
แต่หลังจากผ่านสงกรานต์มานี่ ละลายไปเยอะเลยครับ เหลือเท่าที่เห็นเลย 
ไมยราพละลาย แฮร์กราสเหลือง เฟิร์นใบมือนี่หายไปหมดเลย  มอสแฟ่บๆ แกรนๆกันไปหมด
ปลาก็ล่องจุ๊น ฟอร์คเทล  ซับวา นี่หายไปหลายตัวเลยด้วยครับ ฮือๆๆๆๆ  [cry01]
พัดลมตัวใหญ่เปิดตลอดยังเอาไม่อยู่อ่ะครับ คิดดู  [hungry01]
กำลังคิดว่าถ้าจะซื้อชิลเลอร์มาติดบ้านใว้เปิดตอนหน้าร้อนจะดีมั้ยนะ  [confuse01]

ช่วงตะไคร่บุก  ผมทำใจก่อนเลยครับ ฮ่าๆๆ ผมตั้งตู้ทีไร มาหนักแบบเบิ้มๆทุกทีเลย  [lol01] [lol01]
เพราะรองพื้นด้วยดินขี้ใส้เดือนเยอะมวากกกก  แล้วทำแบบนี้กับทุกตู้ด้วยนะ ฮ่าๆๆๆๆ  ไม่เข็ดๆๆ [lol01]

ผมคิดว่าตะไคร่มาเพราะช่วงตั้งตู้ใหม่ ต้นใม้ยังไม่เยอะครับ
ปุ๋ยกับอะไรๆที่เป็นส่วนเกินยังฟุ้งอยู่  เลยมีตะไคร่มาแย่งปุ๋ยก่อน  [smile04]

ผมว่าเรื่องปกติครับ พอต้นใม้เริ่มเพิ่มปริมาณขึ้นก็จะค่อยๆลดน้อยลงไปเอง
( แต่ไม่ได้หายหมดนะครับ  แต่มันน้อยลงเยอะ)

ช่วงตะไคร่บูมๆ  ผมก็แค่ถ่ายน้ำออกน่ะครับ กับพยามสาง ดูด ขัด เอาออก ทำบ่อยๆครับ
แล้วก็เติมแบค STRONG บ้างนิดหน่อยครับ ( ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ เล่าให้ฟังเฉยๆ  อิอิอิ )

แค่นี้ล่ะครับ ที่ผมทำ  [smile01]

ตั้งตู้ใหม่แล้วอย่าลืมขอชมบ้างนะครับ
เดี๋ยวนี้ในบอร์ดไม่ค่อยมีคนเอาตู้ใหม่ๆมาให้ดูเลย อยากดูๆ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/05/2566 [09:42:05] โดย GAMMARAY »
#3 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 26/05/2566 [15:17:08]
งามมาก  [cheer01]
#4 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 26/05/2566 [20:04:08]
งามมาก  [cheer01]

ขอบคุณมากครับ  [smile03]
ก็ได้ข้อมูลแทบทั้งหมดจากเวบนี่แหละครับ ต้องขอบคุณด้วยครับ  [smile03]
#5 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 08/06/2566 [08:25:19]
บูเซปแย่งกันออกดอกหลายกอ [perv02]
แต่อยู่ได้ 1-2 วันก็ละลายหายไปตามปกติ
(อายุสั้นยิ่งกว่ากะดอกซากุระอีกแฮะ  [lol01])

เริ่มตูมๆ

เริ่มบานล่ะ

บานแล้วจร้าาา

กุ้งแดงกุ้งส้มก็ออกลูกดี แต่ไอ้บลูดรีมนี่ไม่ขยันปั๊มลูกเอาซะเร้ยยยยย
เอามาตั้งยี่สิบตัว สี่วันหายแซ๊บ  [hungry01]
แล้วไปอยู่ซะกลางวงยามาโตะเลยนะ  [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/2566 [08:28:39] โดย GAMMARAY »
#6 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 08/06/2566 [08:26:31]
 [smile02]
#7 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 17/10/2566 [21:28:08]
ขออัพเดทตู้นิดนึงจ้า ไม่ได้มาอัพนาน 17/OCT/23'

ตอนนี้หน้าตายังงี้จ้า โบบิทิส โตเอ๊างอกเอา  [lol01]
ไฮโกรใบมนเริ่มใบผุแฮะ   [awkward01]
บูเซปออกดอกบ๊อยบ่อย  [mad02]

มอสทั้งหลายฟูเข้าไป๊ ยกเว้น ขนนก มันไปงอกดีอยู่ข้างหลัง  [perv01]

สายคาร์บอนงอยังกะหางหมา ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

ติชม แนะนำกันได้นะครับ ยินดีมวากกกกก  [perv03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2566 [21:29:45] โดย GAMMARAY »
#8 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 18/10/2566 [04:00:06]
ต้นไม้สมบูรณ์ดีมาก แค่ชิ้นหน้าสุดมันเต็มจนมืด  [mock01]
#9 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 18/10/2566 [18:12:42]
ต้นไม้สมบูรณ์ดีมาก แค่ชิ้นหน้าสุดมันเต็มจนมืด  [mock01]

ขอบคุณครับคุณเอ  [smile03]

ที่ถ่ายมาลงนี่คือเพิ่งตัดๆถางๆไปเยอะแล้วนะครับ
ก่อนหน้านี้ มืดทมึนเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ  [lol01]  [perv01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/10/2566 [18:15:13] โดย GAMMARAY »
#10 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 15/01/2567 [22:06:34]
15 jan 2024

ขออัพเดทหน่อยนะครับ [smile03]

แฮร์กราส สงสัยลงแน่นชิดกันเกินไปครับ ตอนมันลามรากเลยลอยออกจากดิน  [smile04]
ทำให้ตอนถ่ายน้ำดูดตะกอนก้นตู้เลยหลุดออกมาเป็นแผ่นๆ

ก็เอาใม้ใหม่มาลงดู ตกลงใจว่าจะลงไฮโกรใบมน กับดาวน้อยครับ [perv03]

แล้วก็ไปเจอน้องบัวกล้วยเข้าครับ

ลงตู้ซะ [lol01]

แล้วก็โดน 88CLUB ป้ายยาน้องส้มL144 มา  ดูไปดูมา น่ารักดุ๊กดิ๊กดีจังวุ้ย  [perv02]

ก็จะมาดูวาตู้นี้จะมีอายุเท่าไหร่กันน้าาา
ตั้งแต่หัดจัดตู้มา ตู้นี้ยากสุดแล้วครับ ใช้เวลามากสุดด้วย  ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/2567 [22:09:19] โดย GAMMARAY »
#11 Re: ตู้ใหม่ Return home before sunset เมื่อ: 15/01/2567 [22:08:25]
 [smile02]