วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:33:42]

ครั้งแรกในชีวิต 60นิ้ว ไฟไม้น้ำก้อไม่มี มาดูบทเรียนครั้งนี้กัน

ไปเรื่อยๆ ตายบางนิดหน่อยครับ 
ไม่ถึงขนาด พร้อมใจกันตาย
ล่าสุดลองเอาพวกไม้กระถางมา 1อาทิตเท่านั้น
ส่วนพวกที่ซื้อ แบบไม่ได้ใส่กระถาง รอดหมด
พวกไม้กระถางส่วนมากจะเป็นไม้โตเร็วที่ต้องการแสงมากครับ โดยเฉพาะสาหร่ายคาบอมบ้า ไม่แปลกที่จะไม่รอดในตู้นี้
เน้นพวกเฟิร์นกับอนูเบียสครับ มีสวยๆอีกหลายตัว จะทนแสงน้อยได้ดี
เป็นผมเอาฝาไฟออก ติดตั้งโคม MH 150 W สองโคมแทนละคับ หาพัดลมตั้งโต้ะมาเปิด คาร์บอนก็ใช้แบบยีสต่อเข้ากระบอกปั่นเลย ง่ายดี [smile03]