วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:37:24]

เหตุเกิดเพราะโควิด 19

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวไม้น้ำทุกคน
ต้องบอกเลยว่าผมนี่มือใหม่ถอดด้ามมาเลย จริงๆมีความสนใจเรื่องเลี้ยงปลาสวยงามอยู่ก่อนแล้ว แต่ไม่ค่อยมีเวลา จนมาเจอกับช่วง lock down COVID-19 นี่ล่ะที่เป็นตัวเร่งให้ได้ศึกษาข้อมูลอย่างจริงจังและมีโอกาสลงมือทำ

ตู้ผม ขนาด 36*12*16 นิ้ว สั่งตัดให้พอดีกับชั้นวาง
อายุ 4 เดือน (เริ่มตั้งตู้ 22/4/2020)
กรอง crazy stone cs1400
ดิน crazy stone เม็ดใหญ่ใส่ข้างล่าง เม็ดเล็กทับด้านบน
ไฟ chihiros a901 + ไฟตู้ปลา led light q-900 เปิด 10 ชม.
CO2 2ฟอง/วินาที
อุนหภูมิ 26-28 องศา
ปุ๋ยน้ำ aquamania ธาตุหลัก ธาตุรอง pure k,fe+

ต้นไม้
หญ้ากระดาษ,แฮร์กลาส,เพิลหวีด,ดาวน้อย,มอส(จำชื่อไม่ได้),โรทาร่า พิ้ง,โรทาร่า ซันเซท,โรทาร่า ออเร้น,คริปโตไครีน นิวริอาย,คริปโตไครีน พาว่า,มินิม่า,โรทาร่า มาครันด้า,ไฮโกรใบมน,เรเนเก้ มินิ

ปลา
คาดินัล 8
นีออน 9
นีออนเผือก 9
รัมมี่โน้ต 8
เล็บมือนาง 4
ปลาสอด 5
ผีเสื้อเวียดนาม1
ออตโต 2
ซักเกอร์l144 2
หางนกยูง 1
ปลาอะไรไม่รู้ 4 (ตัวแบนๆสีแดงทั้งตัว)
กุ้งกล้วย 4 กุ้งแคระ นับไม่ถ้วน
หอยเขา 4 หอยกะทิ 6 หอยหมวกทหาร 2ตู้ตั้งมา 4 เดือนก็ประมาณนี้ครับ

ผมพยายามตัดแต่งให้เข้ารูปเข้ารอย ตามที่ใจชอบให้มากที่สุดครับ ทุกวันนี้ก็จ้องแต่ตู้นี่ล่ะ คาดว่าอีกไม่นานคงมีตู้งอกแน่า555

ขอบคุณ webboard นี้ครับได้ความรู้จากที่นี่มาเต็มเลย
ตอนว่างนี่ผมไล่อ่านกระทู้ทุกกระทู้ในห้องพรรณไม้น้ำเลย
อ่านของคนอื่นว่าสนุกแล้ว มาลงมือทำด้วยตัวเองสนุกยิ่งกว่า
มีอะไรแนะนำก็ comment ได้ครับ ค่อยๆเรียนรู้ไป อยากมีความสุขกับตรงนี้ไปนานๆๆๆๆ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2563 [10:06:26] โดย panutsak petchsuke »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวยงามครับ
หญ้ากระดาษ เลี้ยงยากมั้ยครับ
สวยงามครับ
หญ้ากระดาษ เลี้ยงยากมั้ยครับ

สำหรับผมยากครับ ในตู้ตอนนี้โดนแฮร์กลาส ขึ้นบังจนหมดแล้วครับ
ง้ามงามอะครับ สบายตาดีจัง  [perv02]
ง้ามงามอะครับ สบายตาดีจัง  [perv02]

ขอบคุณครับ

Update ล่าสุด 24/9/2020
สวยงามมากค่ะ ขออนุญาตสอบถามค่ะ ต้นสีแดงที่หินชื่อว่าอะไรคะ แล้วมีวิธีการยึดกับหินอย่างไรตอนปักใหม่ อยากได้บ้างค่ะ 😂