วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:38:22]

(มือใหม่)จะจัดตู้ไม้น้ำในโหลทรงกระบอก มีคำถามครับ

ผมจะจัดตู้ไม้น้ำในโหลน่ะครับ
เป็นโหลทรงกระบอก
สูง 10.5 นิ้ว
เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ7นิ้ว

นี่หน้าตาโหลครับ [mad02] [mad02]

คำถามนะครับ
1.ควรติดพัดลมมั้ย อุณหภูมิน้ำประมาณ 27-31 °c
2.ผมสั่งดิน black earth  มา ดินตัวนี้ใช้ดีมั้ย
3.จะปลูกแฮร์กลาสหรืออีเลนไทน์คลุมหน้าดิน ต้องใช้ co2 มั้ยถึงจะลาม+วิธีเลี้ยงพื้นฐาน ตัวไหนง่ายกว่ากัน
4.อีเลนไทน์นี่เค้าสูงได้ขนาดไหนครับ ถ้าไม่ตัดแต่ง
5.สิ่งมีชีวิตตอนนี้ว่าจะลงปลากัดกับกุ้งเชอรี่ และอาจจะมีหอยเขาหรือออตโต้ด้วย มีตัวอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ(แปลกๆยิ่งดี  [perv03])

6.อันนี้นอกเรื่องนะครับ แต่อยากถามว่า พวกสาหร่ายมาริโมะ ที่ในกระบะ 100-200 บ.ขายตามร้านไม้น้ำนี่ มันเป็นพืชจริงๆรึเปล่าครับ หรือเป็นแค่ของตกแต่ง ครั้งนึกผมเคยลืมมันไว้พร้อมกับไม้น้ำอื่นๆในน้ำตู้ปลาเน่าๆประมาณ2อาทิตย์ พอมาคุ้ยดู พบว่ามันยังเขียวเหมือนเดิม ทั้งที่ไม้น้ำอื่นๆที่อยู่ตู้เดียวกันเน่าตายหมดแล้ว เลยเกิดสงสัยขึ้นมาน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2562 [10:27:20] โดย Lekzyyy »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
โหลของผมครับ เป็นแบบ low tech ไม่มีพัดลม ไม่มีกรอง  ไฟ led แบบเลี้ยงปลาทั่วไปสำหริบตู้ 24' 1 หลอด หลอดเดียวใช้ด้วยกันสามตู้ โหลนี้เป็นตู้กลาง เวลาเซตไม่ใส่แบคสำเร็จอาศัยแบคทีเรียจากน้ำของอีกตู้ รองด้วยพัมมิส ดิน ada แล้วก็ดินบัว ไม้น้ำมีแค่ อเมซอนกับเทป  พุงชะโด แล้วก็จอกแดงญี่ปุ่นกัลพูด่าง สมช.มี ปลากัด 1 หอยอีกเยอะน่าจะมากับต้นไม้ ไม่เคยกำจัดเลย ปล่อยให้มันกินซากไป ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมา 5-6 เดือนแล้ว เติมแต่น้ำใหม่ตอนพร่องครับ ปุ๋ยใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แต่ไม่ใส่เป็นส่วนใหญ่ ลองพิจารณาดูครับ อิอิ
1.ควรติดพัดลมมั้ย อุณหภูมิน้ำประมาณ 27-31 °c

ไม่ต้องก็ได้ครับ ลองดูก่อน

2.ผมสั่งดิน black earth  มา ดินตัวนี้ใช้ดีมั้ย

ดีครับ

3.จะปลูกแฮร์กลาสหรืออีเลนไทน์คลุมหน้าดิน ต้องใช้ co2 มั้ยถึงจะลาม+วิธีเลี้ยงพื้นฐาน ตัวไหนง่ายกว่ากัน

แฮร์กราสง่ายกว่าครับ ไม่ต้อง CO2 ก็พอได้ แต่จะไม่ค่อยงามมากเหมือนใช้

4.อีเลนไทน์นี่เค้าสูงได้ขนาดไหนครับ ถ้าไม่ตัดแต่ง

กอหนาซักคืบนี่ด้านล่างก็มักจะเน่าหมดแล้วครับ

5.สิ่งมีชีวิตตอนนี้ว่าจะลงปลากัดกับกุ้งเชอรี่ และอาจจะมีหอยเขาหรือออตโต้ด้วย มีตัวอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ(แปลกๆยิ่งดี  [perv03])

ปลากัดกินเชอรี่หมดครับ และอาจจะไล่ออตโต้จนตายได้ ถ้าชอบแปลกๆดูเพลินๆก็พวกหอยแบบ หอยแรบบิทสุราเวสี หอยแอปเปิ้ล หอยปีศาจก็ได้ครับ มันจะมีหนวดๆ ดูหยุบยวย

6.อันนี้นอกเรื่องนะครับ แต่อยากถามว่า พวกสาหร่ายมาริโมะ ที่ในกระบะ 100-200 บ.ขายตามร้านไม้น้ำนี่ มันเป็นพืชจริงๆรึเปล่าครับ หรือเป็นแค่ของตกแต่ง ครั้งนึกผมเคยลืมมันไว้พร้อมกับไม้น้ำอื่นๆในน้ำตู้ปลาเน่าๆประมาณ2อาทิตย์ พอมาคุ้ยดู พบว่ามันยังเขียวเหมือนเดิม ทั้งที่ไม้น้ำอื่นๆที่อยู่ตู้เดียวกันเน่าตายหมดแล้ว เลยเกิดสงสัยขึ้นมาน่ะครับ

เป็นพืชจำพวกตะไคร่ครับ มันจะทนกว่าไม้น้ำประมาณนึงในเรื่องของปัจจัย
ไม่ต้องก็ได้ครับ ลองดูก่อน

ดีครับ

แฮร์กราสง่ายกว่าครับ ไม่ต้อง CO2 ก็พอได้ แต่จะไม่ค่อยงามมากเหมือนใช้

กอหนาซักคืบนี่ด้านล่างก็มักจะเน่าหมดแล้วครับ

ปลากัดกินเชอรี่หมดครับ และอาจจะไล่ออตโต้จนตายได้ ถ้าชอบแปลกๆดูเพลินๆก็พวกหอยแบบ หอยแรบบิทสุราเวสี หอยแอปเปิ้ล หอยปีศาจก็ได้ครับ มันจะมีหนวดๆ ดูหยุบยวย

เป็นพืชจำพวกตะไคร่ครับ มันจะทนกว่าไม้น้ำประมาณนึงในเรื่องของปัจจัย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ [thumbup] [thumbup]
วันนี้ผมไปซื้อแฮร์กลาสมาครับ แต่ตอนไปร้านมันปิดหลายร้าน ผมเลยได้แบบเพาะเนื้อเยื่อมาแทน
อยากถามอ่ะครับว่าแบบเพาะเนื้อเยื่อมันเลี้ยงยากกว่าแบบปกติรึเปล่าครัย
(ทางร้านเค้าบอกว่าให้ล้างวุ้นออกแล้วปักได้เลย)
แล้วก็ หลังจากผมลงดินBE น้ำเหลืองเป็นเก็กฮวยเลยครับ [mock01] [mad01] (ตอนแรกไม่รู้ว่ามันจะเหลือง [cry01]) แต่ผมก็ว่าจะปล่อยให้มันหายไปเอง
ถ้าลงแฮร์กลาสเพาะเนื้อเยื่อในสภาพน้ำแบบนี้
เค้าจะเป็นอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ [thumbup] [thumbup]
วันนี้ผมไปซื้อแฮร์กลาสมาครับ แต่ตอนไปร้านมันปิดหลายร้าน ผมเลยได้แบบเพาะเนื้อเยื่อมาแทน
อยากถามอ่ะครับว่าแบบเพาะเนื้อเยื่อมันเลี้ยงยากกว่าแบบปกติรึเปล่าครัย
(ทางร้านเค้าบอกว่าให้ล้างวุ้นออกแล้วปักได้เลย)
แล้วก็ หลังจากผมลงดินBE น้ำเหลืองเป็นเก็กฮวยเลยครับ [mock01] [mad01] (ตอนแรกไม่รู้ว่ามันจะเหลือง [cry01]) แต่ผมก็ว่าจะปล่อยให้มันหายไปเอง
ถ้าลงแฮร์กลาสเพาะเนื้อเยื่อในสภาพน้ำแบบนี้
เค้าจะเป็นอะไรมั้ยครับ

ไม้เนื้อเยื่อไม่ต่างกันครับ ปลูกปกติเลย แค่ล้างเจลให้สะอาดมดจริงๆก็พอครับ
 ผมก็ปลูกแฮร์กราสจากใม้เนื้อเยื่อครับ รอลืมๆขึ้นดกเลย  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/2562 [21:29:21] โดย GAMMARAY »
ก็ต้องรอมันปรับเป็นใบน้ำนิดนึงครับ แต่ในกรณีแฮร์กราสคือไม่ต่างกัน เพราะได้ใบน้ำมาเราก็ต้องรอมันงอกต้นใหม่อยู่ดี เซมๆครัช

ถ้าลงแฮร์กลาสเพาะเนื้อเยื่อในสภาพน้ำแบบนี้ เค้าจะเป็นอะไรมั้ยครับ
อาจจะทำให้ตะไคร่เกาะง่ายขึ้นนิดหน่อยครับ เพราะที่น้ำเหลืองบางทีมันมีสารที่เป็นอาหารของตะไคร่อยู่ในนั้นด้วย ก็จะทำให้ตะไคร่โตได้ดี
เปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อยก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ อย่าปล่อยให้มันเหลืองมาก
น้ำเหลือง เปลี่ยนน้ำวันเว้นวัน 50% 2-3 รอบก็น่าจะดีขึ้นครับ ใช้น้ำพักค้างคืนนะครับ อย่าใช้ประปาจากก๊อก

ต้นไม้เพาะเนื้อเยื่อ ต้องล้างเจลออกให้หมดเกลี้ยงเลยนะครับ ผมเคยล้างไม่หมดแล้วเอาไปปัก คิดว่าไม่เป็นไร (ในใจคิดไปเองว่าเป็นสารอาหาร น่าจะดีกับต้นไม้ในตู้ด้วยซ้ำ) ไม่ถึงสองวัน ราขึ้นต้นอื่นเน่าเลยครับ เปลี่ยนน้ำไปหลายรอบกว่าจะหาย ร่วมๆ 2 อาทิตย์เลย
ตอนนี้ผมจัดอะไร(จะ)เสร็จแล้วครับ
รู้สึกตู้มันง่อยๆไงไม่รู้แฮะ [mock02] [mock02]

ไม้น้ำพวกนี้มีซื้อ2ชนิด คือต้นอะไรไม่รู้ที่ใบใหญ่ๆ
กับแฮร์กลาส ที่เหลือเก็บมาจากตู้ข้างๆ [smile05]

อยากถามว่าใส่ต้นอะไรอีกดีครับ ด้านหลังตู้รู้สึกมันโล่งๆ

มุมจากด้านบนครับ

Edit : ผมเปลี่ยนมาเลี้ยงกลอสโซ่แทนจะดีมั้ยครับ เห็นเค้าว่าเลี้ยงง่าย และลามเร็วกว่าแฮร์ฯ [shock02] [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/2562 [18:56:12] โดย Lekzyyy »
แล้วก็ นานเท่าไหร่ครับว่าแฮร์กลาสจะลาม [awkward01]
แล้วก็ นานเท่าไหร่ครับว่าแฮร์กลาสจะลาม [awkward01]

ตู้ผมประมาณ สองเดือนได้มังครับ  [smile03]
ตู้ผมประมาณ สองเดือนได้มังครับ  [smile03]

ตู้ผม แฮร์กราสมินิ ครึ่งปีผ่านไป จาก 1 พอท ยังไม่เต็มตู้ 36" เลยครับ ใจเย็นสุดๆ  [gurock01]
ตู้ผม แฮร์กราสมินิ ครึ่งปีผ่านไป จาก 1 พอท ยังไม่เต็มตู้ 36" เลยครับ ใจเย็นสุดๆ  [gurock01]

อุ้ย ปีนึงเลยเหรอครับ  [shock02]

ใจเย็นจริงๆด้วยอ่ะ  [lol01]

สงสัยตู้ใหญ่แล้วลงไปน้อยมังครับ เลยเต็มช้า ฮ่าๆๆ [smile03]

อุ้ย ปีนึงเลยเหรอครับ  [shock02]

ใจเย็นจริงๆด้วยอ่ะ  [lol01]

สงสัยตู้ใหญ่แล้วลงไปน้อยมังครับ เลยเต็มช้า ฮ่าๆๆ [smile03]

ใช่ครับ 1 พอทเล็กๆ ค่อยๆ ตัดแบ่งตัดปักไปเรื่อยๆ ตามความขยัน ค่อยๆ ดูทุ่งหญ้าน้อยๆ ลามไป ระหว่างรอ ซึ่งทุกวันนี้ก็ยังรอ ก็ดูตู้คนอื่นที่หญ้าปูเต็มไปพลางๆ 555
วันนี้ผมไม่ซื้อไม้มาเพิ่ม มีดาวกระจายใบมนกับต้นอะไรไม่รู้ (อีกแล้ว[smile03] [smile03])

ปัญหาคือตอนนี้มันมีตะไคร่เส้นผมที่ติดมากับต้นไม้ตู้ข้างๆ
***และตะไคร่สีเขียวแกมน้ำเงินที่เกิดขึ้นมาจากไหนไม่รู้!!?***

ผมไม่เคยเจอตะไคร่ตัวนี้เลย จัดการยังไงดีครับ??
***และตะไคร่สีเขียวแกมน้ำเงินที่เกิดขึ้นมาจากไหนไม่รู้!!?***
ผมไม่เคยเจอตะไคร่ตัวนี้เลย จัดการยังไงดีครับ??

รูปผมมองไม่ค่อยชัดน่ะครับ <สายตาผมไม่ดีเองแหละ  [cry01]>
ถ้ายังมีไม่มาก ใช้ถ่ายน้ำก้นตู้บ่อยหน่อยกับลดชั่วโมงเปิดไฟครับจะค่อยๆทยอยลดลงไปเอง
ตอนดูดน้ำก็ไปเขี่ยๆขัดๆตรงตะไคร่หน่อยครับ  [smile03]

หรือถ้าที่ผมกำลังทำอยู่ก็ AZOO ฝาแดงหยดตามโดสเข้าไปครับ  [smile01]