วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:44:39]

ขอถามเกี่ยวกับซิวข้างขวานเล็กหน่อยครับ

พอดีกำลังอยากได้ซิวข้างขวานเล็กมาลงตู้ซักฝูง
แต่กำลังงงว่าซิวข้างขวานเล็กที่เราเลี้ยงๆกันนี่คือ
HENGEL'S RASBORA (Trigonostigma Hengeli) หรือ
Lambchop Rasbora (Trigonostigma Espei) ครับ

ค้นจากgoogle แล้วดูลักษณะคล้ายกันมาก
แถมบางร้านที่นี่บอกว่าชนิดเดียวกันเลยก็มี

ปล. อยู่ต่างประเทศครับ กว่าจะหาต้นไม้หาปลาทีลำบากได้เรื่อง- -"
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ผมค้นในวิกิมาได้ตามนี้ครับ

ปลาซิวข้างขวานเล็ก (อังกฤษ: Espe's rasbora, false harlequin rasbora, lambchop rasbora; ชื่อวิทยาศาสตร์: Trigonostigma espei) เป็นปลาน้ำจืดขนาดเล็กชนิดหนึ่งจำพวกปลาซิว ในวงศ์ปลาตะเพียน (Cyprinidae)

มีรูปร่างและพฤติกรรมเหมือนปลาซิวข้างขวานใหญ่ (T. heteromorpha)

ซึ่งเป็นปลาที่ลักษณะใกล้เคียงกันมากที่สุดทุกประการ
เพียงแต่มีขนาดเล็กกว่า คือ มีขนาดใหญ่ได้สุดเพียง 2.5 เซนติเมตร
และแถบดำรูปสามเหลี่ยมที่ลำตัวก็เล็กกว่า สามารถพบได้กว้างกว่า
โดยสามารถพบในแหล่งน้ำตกของภาคตะวันออกและภาคใต้ของประเทศไทยได้อีกด้วย
นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามเช่นเดียวกัน ชื่ออื่น ๆ ที่เรียก เช่น "ปลาซิวข้างขวานภูเขา" เป็นต้น

ส่วนอันนี้ HENGEL'S RASBORA (Trigonostigma Hengeli) เขาว่าเป้นซิวโกลด์ไลท์น่ะครับ

ลองให้ผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกทีนะครับ
[smile03]

รูปในวิกิ มันมีความต่างอยู่เหมือนกันครับ ซิวขวานเล็กจะออกสีส้มกว่านิดๆ แล้วลายข้างตัวจะคล้ายขวานครับ

ผมค้นในวิกิมาได้ตามนี้ครับ

ปลาซิวข้างขวานเล็ก (อังกฤษ: Espe's rasbora, false harlequin rasbora, lambchop rasbora; ชื่อวิทยาศาสตร์: Trigonostigma espei) เป็นปลาน้ำจืดขนาดเล็กชนิดหนึ่งจำพวกปลาซิว ในวงศ์ปลาตะเพียน (Cyprinidae)

มีรูปร่างและพฤติกรรมเหมือนปลาซิวข้างขวานใหญ่ (T. heteromorpha)

ซึ่งเป็นปลาที่ลักษณะใกล้เคียงกันมากที่สุดทุกประการ
เพียงแต่มีขนาดเล็กกว่า คือ มีขนาดใหญ่ได้สุดเพียง 2.5 เซนติเมตร
และแถบดำรูปสามเหลี่ยมที่ลำตัวก็เล็กกว่า สามารถพบได้กว้างกว่า
โดยสามารถพบในแหล่งน้ำตกของภาคตะวันออกและภาคใต้ของประเทศไทยได้อีกด้วย
นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามเช่นเดียวกัน ชื่ออื่น ๆ ที่เรียก เช่น "ปลาซิวข้างขวานภูเขา" เป็นต้น

ส่วนอันนี้ HENGEL'S RASBORA (Trigonostigma Hengeli) เขาว่าเป้นซิวโกลด์ไลท์น่ะครับ

ลองให้ผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกทีนะครับ
[smile03]

รูปในวิกิ มันมีความต่างอยู่เหมือนกันครับ ซิวขวานเล็กจะออกสีส้มกว่านิดๆ แล้วลายข้างตัวจะคล้ายขวานครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนแรกที่อ่านก็เข้าใจแบบนั้น
และเข้าใจว่าน่าจะเป็นRasbora Espei

แต่พอไปยืนดูที่ร้านจริงๆนี่ตาลายมากครับ
ประมาณว่าร้านนึงใช้ชื่อ hengeli rasbora กับอีกร้านนึง ใช้ espei rasbora
แต่ปลาเหมือนกันทุกอย่าง แล้วออกไปทางhengeli เลยยิ่งงง

ปล. ขนาด care sheet  ของที่นี่ชื่อเป็นhengeli แต่ดูเหมือนเอารูป espei มาใช้เลย
http://www.coburgaquarium.com.au/sheet.php?id=738

ขออนุญาติแปะลิงค์นะครับ

ปลใครมีข้อมูลเพิ่มเติมขอรบกวนด้วยนะครับ

ครับดูในรูปก็ค่อนข้างเหมือนกันมากเลย

Trigonostigma espei

Trigonostigma hengeli