วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:56:09]

ถามเรื่อง นิสัยปลาแรมบอลลูน / อาหารแบบไหนเร่งสีดีครับ

1. อยากได้ปลาแรมบอลลูนมาลงในตู้ครับ ในตู้มีปลาสอด หอยกะทิ อยากได้พวกปลาซิวมาลงด้วยซักฝูง สามารถลงปลาแรมบอลลูนได้มั้ยครับ ? มันจะไล่กัดตัวอื่นไหม กับตู้ 24

2. อาหารแบบไหนเร่งสีดีกว่ากันครับ ตอนนี้ใช้ tetra min แบบแผ่น รู้สึกสีปลาก็เฉยๆ เห็นของบางท่านสีสดมากๆ ควรเปลี่ยนไปให้พวกอาหารสดมั้ยครับ ?

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. ปลาแรมบอลลูน เป็นปลาหมอชนิดหนึ่ง คิดว่าน่าจะหวงถิ่นพอสมควร จึงน่าจะไล่กัดปลาอื่น ๆ ได้
    แต่ด้วยความตัวกลม อาจจะไล่ไม่ค่อยทัน หรือดุน้อยกว่า ปลาแรมปกติ
    สรุปความเห็นส่วนตัว คือ มีความเป็นไปได้ว่า ปลาตัวอื่น ๆ จะมีบาดแผล แต่ตู้ 24 นิ้ว น่าจะรักษาระยะห่างกันได้ [shock02]
    ดังนั้น ถ้าจะเพิ่มปลาแรมบอลลูน แนะนำ ผู้-เมีย อย่างละ 1 ตัว (หรือ 1 คู่นั่นเอง)

2. อาหารสด น่าจะมีส่วนที่ทำให้ปลามีสีสันที่ดีกว่า อาหารสำเร็จรูป แต่ก็มีความเสี่ยงเรื่องความสะอาด
    โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าปลากินอาหารสำเร็จรูปได้ จะไม่หาอาหารสดให้กินนะ เพราะไม่ค่อยมีเวลาจัดการเรื่องความสะอาดของอาหารนั่นล่ะ
    ไม่ค่อยได้สังเกตว่า อาหารสำเร็จรูปแบบไหนเร่งสีได้ดี แนะนำให้ดูสรรพคุณเพื่อการตัดสินใจนะ [chill01]

โดยส่วนตัวเคยเลี้ยงปลาแรมมาบ้าง แต่ไม่ค่อยรอดยาว ๆ สงสัยให้อาหารมากไปแล้วท้องอืดตาย
เคยเลี้ยงแรมบอลลูนรวมกับปลาอื่นๆมันก็ไม่ทำร้ายปลาอื่นๆนะครับ แรมจะไล่กับแรมด้วยกันเองแค่นั้น ยกเว้นแต่เขาจับคู่และวางไข่ก็จะหวงถิ่นหน่อย แต่ไม่ได้ไล่แบบเอาเป็นเอาตาย

เรื่องอาหาร ถ้าปลากินอาหารสำเร็จได้ก็ให้แบบนั้นแหละครับ แต่อาหารสดให้แล้วปลาสีสวยกว่าจริงแต่ก็เสี่ยงติดเชื้อโรคได้ ส่วนตัวที่เคยเลี้ยงก็ให้แต่อาหารสำเร็จเช่น tetra bit, hikari vibra bite