วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:38:12]

THE BARDS'S HAUNTED FORREST : ตั้งตู้ใหม่ แบบ DSM มอส และใม้อื่นๆ 14 FEB 2020

25 OCT 2019

ต้องตั้งตู้ใหม่ไซส์16" นี้ ทั้งที่ไม่เคยคิดว่าจะทำมาก่อนเลยในช่วงนี้
สาเหตุเพราะเกิดความตู้อายุ2ปีนี้ล่ม
มีการสะสมของก๊าชไข่เน่า  เลย์เอาท์เละเทะไปแล้ว
แถมตะไคร่บุกถล่มอย่างสู้ต่อไม่ไหวครับ  ทนขี้เกียจไม่ไหวแล้วครับ แหงกๆ  [sleepy01]

พอได้ฤกษ์สลัดตัวขี้เกียจได้หมดแล้วก็เริ่มล้างตู้ ควักต้นใม้ ย้ายปลา แล้วก็มาตั้งตู้ใหม่กัน
ตั้งตู้รอบใหม่นี้เป็นครั้งที่สองของผมครับ
< ครั้งแรกก็ไอ้ตู้ใบนี้ที่เพิ่งจะล่มไปนี่แหละครับ ฮ่าๆๆ> [lol01] [lol01]

รอบนี้ผมอยากเปลี่ยนแนวเลย์เอาท์มั่ง
สไตล์ป่า เป็นเลย์เอาท์แบบที่ผมเองก็อยากลองทำมานานแสนนานนนนนนแล้ววววว
เพราะว่าชอบมากกกกกกก  [perv02] [perv02]
แต่ยังเกรงใจฝีมือตัวเองกับประสบการณ์ที่ยังน้อยยยยของตัวเองอยู่ อิอิอิ [mad03]

แต่ตอนนี้ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  ตู้แสนรักก็ล่มซะขนาดนี้แล้ว ลองมันเลยละกัน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01]
< จริงๆแล้วผมทยอยซื้ออุปกรณ์สำหรับจะทำไอเดียนี้มาเกือบสองปีแล้วนะครับ
คือพอตั้งตู้เล็กนี่ได้ตอนต้นปี17' แล้วก็เริ่มทยอยซื้อของบางอย่างตามหลังไปเลย 
ตั้งใจว่าจะไปใช้กับตู้ 24"  ที่ก็ล่มตามหลังไปอีกไม่นาน ฮ่าๆๆๆ  > [smile02]

LAYOUT ที่ตั้งใจใว้เเป็นแบบนี้ครับ ลองประกอบดูก่อน [cheer01] [cheer01]

อุปกรณ์หลักๆที่ใช้  ไม่นับตู้ ไฟ กรอง นะครับ [smile03]
ไฟ  WRGB 14" 
ไฟ chihiros a-series 10" 
กรองแขวน ATMAN HF-600
ยีสต์

1  แบคทีเรียรองพื้น

2  พัมมิสเบอร์เล็กใส่ถุงตาข่าย
< ผมใช้ไปน่าจะไม่เกิน1kg นะครับ กลัวเทดินทับแล้วมันจะสุงเกินไป เลยรองพื้นบางๆเอา เพราะตู้ใม่ใหญ่มาก >

3  กิ่งใม้
< ทยอยๆซื้อมาครับ    หลายๆอันล๊อตแรกๆ ซื้อมาก็แช่น้ำทิ้งๆลืมๆพักรอใว้ปีกว่าๆครับ
เพิ่งไปงมจากโอ่งมาใช้เมื่อวานก่อนจัดตู้นี้เอง แต่ล่ะท่อนอมน้ำดำปี๋เลย>

4  กาวติดใม้น้ำ ใช้ติดต้นใม้ติดกิ่งใม้รากใม้ที่ตัดต่อรูปทรงครับ
 < มันคล้ายๆกาวช้างครับ แต่มันจะข้นเป็นเจลมากกว่ากับแห้งช้ากว่ากาวช้างครับ >

5  กรรไกรตัดแต่งกิ่งใม้ทั่วไป 
< เอาใว้แต่งทรงราก ตัด บิดๆ แล้วต่อประกอบ >

6  ดินปลูก ซื้อแบบถุงใหญ่มา 9 ltใช้ไปซัก 3-4 lt. < ผมใช้ ADA เหมือนเดิม > , 
   ดินขี้ใส้เดือน 3ถ้วยตวง
< จริงๆมีผู้เคยให้คำแนะนำใว้อยู่ครับว่าอย่าใช้เยอะ ตะไคร่จะมา แต่ผมไหนๆก็ไหนๆ แหะๆ เกินไปนิดนึง> 
   ผมเอาดินนี้ตากแดดใว้เพลินๆลืมๆซะ  2 เดือน ดินนี่หอมกรุ่นเลยทีเดียว 

10  มอส ขนนก us ,  มอสสไปกี้  , พีเลีย วิปปิ้งมอส และมอสรวมๆแบบอื่นๆ

ขั้นตอนตามลำดับ

1 รองตู้ด้วยการโรยผงแบคครับ 

2  วางถุงพัมมิสรองพื้นตู้

3  โรยดินขี้ใส้เดือนที่ตากแดดไปสามเดือน แห้งสนิท หอมดินอ่อนๆ ปริมาณสามถ้วยตวง

4  โรยดิน จัดเลย์เอาท์ แลนด์สแคป

5 วางกิ่งใม้หลักๆ  ตามที่คิดใว้เป็นเลย์เอาท์หลักก่อน 
วาง จัด ขยับ ถอย เล็งๆๆๆๆๆๆ เอาซะให้สาแก่ใจ 

6 ตัดต่อรากฝอย เติมกิ่งก้าน เสริมความละเอียด 
ตัดแล้วต่อประกอบชิ้นใม้ด้วยกาวติดใม้น้ำ

7  จัดทรงราก เล็งจัด  เล็งจัด  ขยับจัด  ขยับจัด เอาซะให้พอใจ 
ทากาวเชื่อมประสานใม้ทกชิ้นเข้าเป็นแผงด้วยกันทั้งหมด

8 โรยดินซ้ำเพิ่มความหนาชั้นดิน  หลังจากโรยดินเพิ่มก็ขยับกิ่งใม้ที่ถูกกลบให้ลอยเหนือดินเล็กน้อย
ให้เป็นไปตามเลย์เอาท์เดิม   เกลี่ยดินๆๆๆๆ

มาถึงขั้นตอนนี้คือผมต้องพอใจกับเลย์เอาท์แล้วครับ
พอใจแล้ว คิดดีแล้ว ต้องหยุด ไม่งั้นจะเละ [gurock01] [gurock01]

แล้วไปต่อ

9  เสปรย์น้ำเล็กน้อย  ให้ดินยุบตัวแน่นๆเพื่อให้เลย์เอาท์อยู่ทรง 
ขยับกิ่งใม้ให้เลย์เอาราก กับทรงตรงตามที่ตั้งใจ

10 เสปรย์น้ำทั่วตู้ให้ชุ่มไปแบบป่าฝนแต่ไม่ให้แฉะเกิน เดี๋ยวรากเน่า
< ลองสังเกตตรงชั้นดินหน้ากระจกดูก่อนก็ได้ครับ  > 

11 พอเสปรย์น้ำจนดินที่ยุบเริ่มอยู่ตัวแฃ้ว วางแผนเดินแนวเตรียมปักต้นใม้ 
   ตอนนี้ยังไม่ได้ปักต้นใม้ก็เอาใม้เสียบใสกรอกอีสานมาปักแนววางรอใว้ก่อน กันดินถล่มได้ด้วย
 ตรงนี้ผมวางแผนใว้แล้วว่าตรงไหนอยากปักอะไร

12  ลงใม้ที่เตรียมใว้  ปักฉีกๆๆๆตามแนวใม้เสียบใส้กรอกที่ปักรอ   
พวกดาวน้อย แฮร์กราส มาเซเลีย  คริปลูเซน ไฮโหรใบมน

13 เรปปิดฝาตู้ เปิดไฟ  < เปิดสองช่วงเวลาครับ 8.00-15.00  , 19.30 - 22.30  >
 เปิดมาเสปรย์น้ำเท่าที่มีเวลา แต่อย่างต่ำวันล่ะสองครั้ง
วันไหนอยู่บ้าน ก็สเปรย์บ่อยหน่อย

ทิ้งเอาใว้ดูความฉ่ำสามวันโดยไม่ทำอะไรเลย 
แค่เสปรย์น้ำ ลองดูว่ามันชื้นพอมั้ย แห้งไวมั้ย จะไปต่อได้มั้ย

13 OCT 2019

พอเห็นว่ายังพอไปได้ ก็มาทำต่อ

12 มาเตรียมทำมอสDSM ก็เอามอสมาสับๆละเอียด  ผสมกับว้นที่ทำเตรียมใว้ ผสมพอเละๆ  คลุกๆๆๆๆๆๆ
ผมมีมอสอยู่ สามสี่อย่างครับ ขนนก  สไปกี้   มอสรวมพวกวิปปิ้ง มินิเพิร์ล พีเลีย
ผมผสมแยกเอาใว้คนล่ะกะปุกตามแต่ฟอร์มของแต่ล่ะอย่างที่อยากให้มันอยุ่ตรงไหน

13 ปาดเยลมอส ตามจุดที่เล็งๆเอาใว้ 

14  เสปรย์น้ำซ้ำ เรปปิดฝาตู้เปิดไฟ

20OCT 2019
15 ปักติดอนูเบียสแคระ ตามขอน 
คราวนี้เป็นป่าโบราณเลย  [gurock01] [gurock01]

25 OCT 2019
แล้วก็  แถ่นแท้นนนนนนน
THE BARDS'S HAUNTED FORREST

หลังเติมน้ำไปกับเลย์เอานี้ 18lt พบว่า มอสบางส่วนละลายครับ
แล้วก็ต้นใม้ที่ตัดเก็บใว้จากตู้เก่าละลายครับ พวกดาวน้อย มาซิเลีย แฮร์กราส บางต้นละลาย
คาดว่าเพราะอากาสที่ร้อนในช่วงนี้พอดี
แต่ส่วนมาก 80% ดูภายนอกยังไม่มีปัญหา เดี๋ยวจะรอดูอาการต่อไปสักระยะ
ช่วงนี้รันน้ำไปก่อนครับ แล้วจะมาอัพเดตใหม่ครับ

ส่วนเลย์เอาที่กะใว้ไม่เป็นไปตามที่คิดเล็กน้อยเพราะกรองแขวนบังแสงมุมตู้ครับ  [cry01]
กำลังพิจารณาอยู่ว่าจะเปลี่ยนกรองเป็นแบบกรองนอกตัวเล็กแต่ก็ต้องคิดหนักเรื่องที่ตั้งของมัน

27 OCT 2019
เพิ่มเทเลนุส แฮร์กราสมินิทดแทนที่ปักเดิมละลาย กับไมราพครับเพิ่มความทะมึน  [smile01]

ปักอเมซอนเอเฟรมอีกสองสามกอ  [smile01]

มีข้อแนะนำหรือเสนอเพิ่มเติมอะไรรบกวนเชิญได้เลยครับ ยินดีมากครับ [smile03] [smile03]

ปล พอมาเล็งๆดูแล้ว เออ หลอนดีเหมือนกันแฮะ สมชื่อป่าหลอนของบาร์ดจริงๆ  [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2563 [22:52:47] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ดาวน้อย เป็นใบบกหรือน้ำครับ
ของผมย้ายจากตูู้น้ำมาขึ้นบก มีอาการละลายครับ
พอเอาแช่อ่างบัวหน้าบ้าน ต้นก็แกรนๆ ใบออกมีเขียวอ่อน ครับ
ดาวน้อย เป็นใบบกหรือน้ำครับ
ของผมย้ายจากตูู้น้ำมาขึ้นบก มีอาการละลายครับ
พอเอาแช่อ่างบัวหน้าบ้าน ต้นก็แกรนๆ ใบออกมีเขียวอ่อน ครับ

ของเดิมเป็นใบน้ำจากตู้เดิมตู้นี้ล่ะครับ [smile01]
อันนี้ก็มีละลายไปบ้างครับ พอรับได้อยู่ครับ รอมันตั้งตัวก่อน   [smile01]

31/OCT/19'

ตะไคร่มาอย่างงามใส้ล่ะครับ แย่งกันคายฟองอุตุลตกันเลยทีเดียว [lol01]
ลงAZOOแดงไปสามฝา ทิ้งใว้สามวัน เดี๋ยวค่อยถ่ายน้ำ  [perv01]

ลงไปแล้วเกือบสิบนาที นึกขึ้นได้ ดันลืมว่ามีหอยเขาสามตัว
นอนหงายปากปลิ้นกันเลยทีเดียว ย้ายตู้แทบไม่ทัน  [hungry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/2562 [15:59:15] โดย GAMMARAY »
ตะไคร่มาไวเวอร์ !!

สงสัยจะเพราะพลานุภาพของดินขี้ใส้เดือนรองก้นล่ะมังครับ มาเยอะซะตกใจเลย  [lol01]
สงสัยจะเพราะพลานุภาพของดินขี้ใส้เดือนรองก้นล่ะมังครับ มาเยอะซะตกใจเลย  [lol01]

พลานุภาพรุนแรงเกินไปแล้ว!!!
สงสัยครับ ตอนนี้ผมใช้ AZOO ฝาแดงกำจัดตะใคร่อยู่
แต่ผมก็เติมแบคน้ำลงไปด้วย มันจะมีปัญหากันมั้ยครับ  [confuse01]

เท่าที่เติมพร้อมกันมา 3-4 วันนี้ ตะใคร่ก็ลดลงเยอะครับ น้ำก็ไม่มีกลิ่นเน่าอะไร 
กลิ้นเหม็นเขียวของตะใคร่ก็ลดลงมากจากวันแรกๆมากอยู่ครับ  [smile03]

กำลังคิดว่าถ้าแบคน้ำอันนี้หมด จะมาลองใช้แบค strong ดูบ้างครับ  [smile01]
สงสัยครับ ตอนนี้ผมใช้ AZOO ฝาแดงกำจัดตะใคร่อยู่
แต่ผมก็เติมแบคน้ำลงไปด้วย มันจะมีปัญหากันมั้ยครับ  [confuse01]

เท่าที่เติมพร้อมกันมา 3-4 วันนี้ ตะใคร่ก็ลดลงเยอะครับ น้ำก็ไม่มีกลิ่นเน่าอะไร 
กลิ้นเหม็นเขียวของตะใคร่ก็ลดลงมากจากวันแรกๆมากอยู่ครับ  [smile03]

กำลังคิดว่าถ้าแบคน้ำอันนี้หมด จะมาลองใช้แบค strong ดูบ้างครับ  [smile01]

ผมใช้คู่กันประจำ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ผมใช้คู่กันประจำ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

โอ ขอบคุณมากครับ  [thumbup] [thumbup] [smile03] [smile03]
 เพิ่งได้กุ้งกล้วยหอมมาครับ   
ตอนแรกไม่ก็ไม่ตั้งใจจะซื้อ แต่ก็ซื้อ  [confuse01] < ดูงงๆเนอะ >

พอดูไปดูมา   เอ๊ะมันน่ารักดีจังเลย [perv03] [perv03]
ไม่เคยเจอกุ้งตัวใหญ่ๆนอนกลิ้งไปกลิ้งมาอยู่กับพื้นแล้วคลานดุ๊กๆหลบเข้าหลังตู้  [perv02]

ว่าตะว่า มันชอบหลบเหรอครับ   [confuse01]
เพิ่งได้กุ้งกล้วยหอมมาครับ   
ตอนแรกไม่ก็ไม่ตั้งใจจะซื้อ แต่ก็ซื้อ  [confuse01] < ดูงงๆเนอะ >

พอดูไปดูมา   เอ๊ะมันน่ารักดีจังเลย [perv03] [perv03]
ไม่เคยเจอกุ้งตัวใหญ่ๆนอนกลิ้งไปกลิ้งมาอยู่กับพื้นแล้วคลานดุ๊กๆหลบเข้าหลังตู้  [perv02]

ว่าตะว่า มันชอบหลบเหรอครับ   [confuse01]

มันชอบที่แสน้อยและน้ำไหลผ่านแรงๆคร้บ
มันชอบที่แสน้อยและน้ำไหลผ่านแรงๆคร้บ

ขอบคุณมากครับ  มันเข้าไปหลบอยู่ข้างหลังมืดๆเลยครับ  [perv03]
แล้วตรงนั้นอยู่ไต้ทางน้ำออกเหมือนกันครับ [smile03]
ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ตะใคร่ชนิดนี้คืออะไรครับ [smile03]

ก่อนหน้านี้ตอนยังไม่มีสัตว์น้ำใช้ AZOOแดงไปประมาณอาทิตย์นึง มันก็ทุเลาไปแล้ว
จากนั้นก็ถ่ายน้ำไปหลายรอบ แล้วก็เริ่มใช้ แบค High Activity กับ Strongลงไปตามหลายรอบ
บางครั้งก็เพิ่มแบคน้ำgex ไปด้วย

พอเริ่มเอาปลาลง เอากุ้งลงเมื่อช่วงเสาร์ที่ผ่านมา
เพชรน้อย10  เชอรี่ 10  หอยเขา 4   ยามาโตะ 4
ตะใคร่กลับมาบุมอีกเยอะเลย    [sleepy01]
ต้องทำยังไงดีครับ มีสัตว์น้ำแล้วไม่กล้าใช้ยาตัวแรงๆแล้วครับ  [mad01]

ผมทำอะไรพลาดไปหรือเปล่าครับ หรือแบบนี้ต้องลด ชม เปิดไฟครับ หรือควรทำยังไงดีครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/11/2562 [20:26:23] โดย GAMMARAY »
วันนี้ได้ผลทดสอบแล้วครับ
คืนวานขัดตะใคร่เท่าที่ทำได้ ถ่ายน้ำ เติมแบค
กลางวันนี้ เปิดแค่WRGB โคมเดียว  ปิด A-SERIES
ค่ำนี้พบว่าตะไคร่ไม่เพิ่มปริมาณขึ้นจากที่เคยเปิดสองโคมคู่หมือนที่เคยทำมาครับ [smile04]
ชั่วโมงการเปิดยังเท่าเดิม ไม่ฝังปุ๋ย ไม่ใส่ปุ๋ยน้ำ 
ใส่ไยกรองละเอียดลงไปอีกแผ่นหนึ่งเอาใว้ดักจับตะกอนตะไคร่ครับ [smile04]
จากตอนแรกแค่ใยกรองหยาบสองแผ่น   [smile03]

อาจจะทำแบบนี้ต่อเนื่องไปอีกสักพักจนต้นใม้ตั้งตัวได้มากกว่านี้ รอดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/2562 [19:01:07] โดย GAMMARAY »