วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:14:51]

อยากมีตู้ไม้น้ำเป็นของตัวเองแต่ตอนนี้ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรเลย ขอคำแนะนำหน่อยน

อยากมีตู้ไม้น้ำของตัวเอง แต่คงถูกจำกัดขนาดไว้ที่12นิ้วอะค่ะ
ตอนนี้ยังไม่มีอะไรซักอย่างเลย ขอคำแนะนำด้วยนะคะต้องเตรียมอะไรยังไง ต้องซื้ออะไรบ้าง
รบกวนด้วยค่ะ มือใหม่จริงๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากเลี้ยงปลาหางนกยูงหรือปลานีออนซัก4ตัวด้วยอะค่ะ ได้มั้ยคะ
อยากเลี้ยงปลาหางนกยูงหรือปลานีออนซัก4ตัวด้วยอะค่ะ ได้มั้ยคะ
หางนกยูงส่วนมากจะอยู่ผิวน้ำ ถ้าอยากเห็นสวยๆว่ายกลางตู้แนะนำนีออนหรือตระกูลเตตราทั้งหลายครับ
อยากมีตู้ไม้น้ำของตัวเอง แต่คงถูกจำกัดขนาดไว้ที่12นิ้วอะค่ะ
ตอนนี้ยังไม่มีอะไรซักอย่างเลย ขอคำแนะนำด้วยนะคะต้องเตรียมอะไรยังไง ต้องซื้ออะไรบ้าง
รบกวนด้วยค่ะ มือใหม่จริงๆ
ลองไปเดินดูที่สวนจตุจักรก่อนมั้ยครับ ว่าชอบแนวไหน หรือ search ดูรูปทางเน็ต
ของที่ต้องมี ก้อคือ
  • ตู้ขนาดตามต้องการ
  • ไฟ (LED)สำหรับไม้น้ำ
  • กรองแบบแขวน ดินสำหรับปลูกไม้น้ำ
  • หินหรือขอนไม้ตามขนาดตู้ อันนี้ต้องวางแผนก่อนว่าจะเอาแนวไหน
  • ปากคีบสำหรับจัดตู้
  • จะจัดชุดคาร์บอนเล็กๆหรือไม่มีก้อได้ 
ขอบคุณค่ะคุณ tropical
ไปsearchดูๆมาแล้วค่ะ
คือ แล้วหินพัมมิสเอาไว้ใส่ตรงไหนเหรอคะแล้วดินยี้ห้อไหนดีคะเห็นพ็ดกันแต่ถึงada
กะว่าจะหาความรู้เอาไว้ก่อนไปซื้อน่ะค่ะ
ต้องตั้งตู้เอาไว้ก่อนสักกี่อาทิตย์คะถึงจะใส่ต้นไม้กับปลาลงไปได้
อะไรก็ได้ค่ะช่วยแนะนำหน่อย มีในใจว่าเป็นตู้นาโน12นิ้วเท่านั้นเองค่ะ
คือ แล้วหินพัมมิสเอาไว้ใส่ตรงไหนเหรอคะแล้วดินยี้ห้อไหนดีคะเห็นพ็ดกันแต่ถึงada
กะว่าจะหาความรู้เอาไว้ก่อนไปซื้อน่ะค่ะ
ต้องตั้งตู้เอาไว้ก่อนสักกี่อาทิตย์คะถึงจะใส่ต้นไม้กับปลาลงไปได้
อะไรก็ได้ค่ะช่วยแนะนำหน่อย มีในใจว่าเป็นตู้นาโน12นิ้วเท่านั้นเองค่ะ
หินใส่ในกรองหรือใส่ไว่เสริมดินให้มีมิติครับ จะได้ไม่เปลืองดิน แต่ตู้เล็กไม่ต้องใช้ดินเยอะอยู่แล้ว ผมแนะนำใช้ดินล้วนๆไปเลยครับ หรือรองหินแค่บางส่วน รากต้นไม้จะได้งอกออกไปได้ง่าย ต้นไม้แข็งแรง แบ่งเงินบางส่วนไปหาปุ๋ยรองพื้น กับปุ๋ยน้ำไว้ด้วยนะครับ ส่วนวิธีการลองไปดูตามที่มีแนะนำอยู่ด้านบนครับ
อีกอย่างที่จะแนะนำสำหรับมือใหม่ครับ คือวางแผนดีๆ ใจเย็นๆ ไม่งั้นมีรื้อแน่ครับ

หินพัมมิสถ้าเป็นแบบเม็ดเล็กๆ เอาไว้เติมลงพื้นตู้เป็นชั้นแรก(รองพื้น) ก่อนเติมดินครับ ซึ่งมีประโยชน์ 2 ประการ
1. ประหยัดดิน กรณีที่ต้องการทำเป็นเนินดิน ซึ่งเจอในตู้ไม้น้ำแทบทุกตู้ คือด้านหลังเป็นเนสินสูงขึ้น ส่วนด้านหน้าเป็นที่ลาดต่ำลง
    เพื่อที่จะได้มองเห็นตู้ได้ทั่วถึง หากใช้ดินล้วนๆ จะเปลืองดินครับ จึงมีการใช้หินเหล่านี้ทำเป็นเดินคร่าวๆ ก่อน แล้วค่อยปูดินทับ
    (หินพัมมิชถูกกว่าดินครึ่งๆ เลยครับ)
2. ลดการหมักหมมของก้นตู้ หากใช้ดินล้วนๆ อาจมีการหมักหมมของของเสียที่ก้นตู้ชั้นล่างสุด อาจเป็นที่มาของแก๊สไข่เน่า(ซัลเฟอร์ไดออกไซด์)
    ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญของตู้ล่ม(ตายยกตู้) การปูหินรองพื้นก่อนเติมดินจะทำให้ด้านล่างของตู้โปร่ง และเป็นที่อยู่อาศัยของแบคทีเรียฝ่ายดี
    ที่จะช่วยย่อยลายของเสีย ลดการหมักหมม ซึ่งจะช่วยยืดอายุของตู้ให้อยู่กับเราได้ยาวนานขึ้นครับ ซึ่งอันนี้สำคัญมาก
    แต่ก่อนที่เติมหินพัมมิชเพื่อปูพื้น ควรเติมปุ๋ยรองพื้นและแบคทีเรียลงไปก่อน(มีลักษณะเป็นผงทั้งคู่) หรือจะเติมหินคิริก้าไปแทนพัมมิช
    หรือจะผสมๆ กันก็ได้ครับ ของผมใช้คิริก้าทั้งหมดเลย เพราะมันปลดปล่อยแร่ธาตุให้แก่ไม้น้ำด้วยครับ

ส่วนหินพัมมิชเม็ดใหญ่ขึ้นมาหน่อยเอาไว้ใส่ในกรองก็ได้ครับ เพราะกรองแขวนส่วนใหญ่จะมีแต่ฟองน้ำสำหรับกรองฝุ่นที่แขวนลอยในน้ำเท่านั้น
ไม่มีที่อยู่ให้แบคทีเรียเพื่อย่อยสลายสารพิษ(แต่จริงๆ แบคทีเรียอาศัยในใยกรองได้นะ แต่ผมว่าไม่เพียงพอ) แต่การจะใส่หินลงในกรองแขวนอาจจะต้อง
มีการดัดแปลงเล็กน้อย เพราะกรองแขวนส่วนใหญ่ไม่มีที่ใส่หิน(ยกเว้นบางยี่ห้อ เช่น Dophine เป็นต้น)
    ขอแนะนำการใส่ดินนิดนึงนะครับ ของผมจะปูดินเม็ดใหญ่ลงไปก่อน แล้วปูทับด้วยดินเม็ดเล็กครับ เพื่อความโปร่งของดินและความประหยัด

อันนี้ตู้ 14 นิ้วของผมครับ กว้าง * ลึก * สูง = 14 * 6 * 10 นิ้ว  ขนาดตู้ใกล้เคียงกัน เผื่อเป็นแนวทาง(ไม่สวยนะครับ [sleepy01] )

อันนี้กรองแขวนที่ผมใช้อยู่ครับ ดัดแปลงให้ใส่ใยกรองและวัสดุกรอง(หิน)ได้ อันนี้ก็เผื่อเป็นแนวทางในการดัดแปลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/02/2560 [18:50:00] โดย Tonk_Sittichai »
ว้าวกรอง ขอบคุณ คุณTonk_Sittichai มากครับไอ้เรากะเอาแต่โยนๆพัมมิสลงกรองละเอาใยกรองอุดด้านบนไว้เดียวไปเหมาผ่านอคริลิคแบบเป็นกิโลกับน้ำยาประสานมาหาอะไรทำดีกว่า[/size]
อันนี้กรองแขวนที่ผมใช้อยู่ครับ ดัดแปลงให้ใส่ใยกรองและวัสดุกรอง(หิน)ได้ อันนี้ก็เผื่อเป็นแนวทางในการดัดแปลง

ว้าวกรอง ขอบคุณ คุณTonk_Sittichai มากครับไอ้เรากะเอาแต่โยนๆพัมมิสลงกรองละเอาใยกรองอุดด้านบนไว้เดียวไปเหมาผ่านอคริลิคแบบเป็นกิโลกับน้ำยาประสานมาหาอะไรทำดีกว่า
ดีใจที่เป็นประโยชน์ให้กับท่าน ThemomoriesIII นะครับ
เอาใจช่วยครับผม