วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:02:51]

ขอแชร์วิธีดูแลตู้ไม้น้ำในหน้าร้อนแบบฉบับคนขี้งกหน่อยครับ

เนื่องมาจากเร็ว ๆ นี้กรมอุตุ ฯ ออกมาประกาศว่าเข้าสู่หน้าร้อนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ซึ่งผมว่าใครหลาย ๆ คนก็น่าจะรู้สึกได้ถึงความร้อนที่แผ่แทรกซึมอยู่ทั่วทุกอณูอากาศ
ผมในฐานะมือใหม่เลยอยากขอแชร์ประสบการณ์ผู้รู้ ที่เคยผ่านช่วงร้อนระอุสุดหฤโหดของอากาศเมืองไทยว่ามีการดูแลรักษาต้นไม้น้ำอันเป็นที่รักยังไงกันบ้างครับ
อนึ่ง พัดลม ชิลเลอร์เป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับคนมีงบ
แต่สำหรับคนขี้งกล่ะครับ ทำยังไงดีหว่า 5555

อันนี้ตู้ใบแรกผมครับ ขี้เหร่ ไม่มีการวางแผนเลย์เอาท์อะไรทั้งสิ้น มั่ว ๆ ซั่ว ๆ รกสายตา 5555 ผมคิดไปเองรึเปล่าว่าน้ำดูเหลือง ๆ คงเพราะอากาศร้อน รึเปล่าหว่า ...??
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
งบน้อยๆก็พัดลม ราคาไม่เกิน400บาทหรอกครับ ตัวเดียวก็พอ  เป่าไปเหอะ ช่วยได้2องศา   จริงๆอากาศร้อน ส่งผลทำให้น้ำระเหยไว กับแก๊สCO2 ละลายได้น้อย  เฉยๆนะ ผมว่า ก็แค่เพิ่มปริมาณCO2 เข้าไปเวลาเปิดไฟ  แต่พอเปิดไฟก็ร้อนอีก  งั้นแบ่งเปิด  เซตละ 3.5 ชม. พัก1ชม. และเปิดต่ออีก3.5 ชม.  จบ. ตอนเปิดไฟก็เปิดพัดลมด้วยนะ  พอปิดไฟไปแล้ว พัดลมจะเปิดหรือปิดก็ได้    ส่วนตู้เหลืองๆนั่น ขัดกระจกบ้างเด้อ  ตะไคร่เกาะแล้ว  หมั่นสังเกตเทอมอมิเตอร์แล้วกัน อย่าให้เกิน30-31  (เอาจริงๆเกินมันก็ยังไหวนะจะบอกให้) ดูจากรูปไม่มีต้นไม้คุณหนูอะเลี้ยงสบายครับบบ55555
พัดลมไม่แพงครับ  หรือไม่ก็ย้ายตู้ไปใว้ที่โปร่งๆซะเลย   [lol01]
แนะนำได้อย่างเดียวว่า  [smile05] [smile05] [smile05] [smile05] หยอดกระปุกครับ  [smile05] [smile05] [smile05] [smile05]
ประเทศนี้หน้าฝนก็ร้อนอบอ้าวเหมือนกัน  [hungry01] [hungry01] [hungry01] [hungry01]

ระหว่างหยอดกระปุกเอาพัดลมเป่าไปก่อน [lol01] [lol01]
เคยเลี้ยงต้นไม้เท่าแบบในรูป ผมปล่อยเลยครับ ไม่มีพัดลมเลย ถ้าไม่ได้ถึงระดับแดดส่องตู้พวกนี้ไม่สะเทือนครับ ทุกวันนี้ตู้ผมก็ไม่มีพัดลม ขี้เกียจติด ร้อนๆมันก็โทรมๆไปหน่อย เดี๋ยวอากาศเย็นๆมันก็ฟื้น ยกเว้นช่วงร้อนจริงๆถึงจะเอามาติดซะหน่อย

ถ้างกมากๆก็ไปหาพัดลมเคสคอมตามร้านขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์กากๆ มันจะมีตัวละ 20 บาท หาหม้อแปลง 12v มาใส่เอา สายมีสองสามเส้นก็ลองพันๆดูครับ ไม่ยากหรอก

หรือพัดลมคนนั่นแหละครับ สละมาตัวนึง หลายบ้านมักจะมีตัวเล็กๆเหลืออยู่แล้ว พวกพัดลมแถมบัตรเครดิต จับฉลากปีใหม่ สอยดาวกาชาด ลองไปรื้อๆดู ถ้าไม่มีก็ตามตลาดนัดครับ แถวบ้านหรือคลองถม ร้านที่ขายของเก่ามักจะมีพัดลมพวกนี้ในสภาพหมุนได้มาเรื่อยๆ ตัวนึง 50-100บ. แต่ระยะยาวไม่ดี มันเปลืองไฟ
เคยเลี้ยงต้นไม้เท่าแบบในรูป ผมปล่อยเลยครับ ไม่มีพัดลมเลย ถ้าไม่ได้ถึงระดับแดดส่องตู้พวกนี้ไม่สะเทือนครับ ทุกวันนี้ตู้ผมก็ไม่มีพัดลม ขี้เกียจติด ร้อนๆมันก็โทรมๆไปหน่อย เดี๋ยวอากาศเย็นๆมันก็ฟื้น ยกเว้นช่วงร้อนจริงๆถึงจะเอามาติดซะหน่อย

ถ้างกมากๆก็ไปหาพัดลมเคสคอมตามร้านขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์กากๆ มันจะมีตัวละ 20 บาท หาหม้อแปลง 12v มาใส่เอา สายมีสองสามเส้นก็ลองพันๆดูครับ ไม่ยากหรอก

หรือพัดลมคนนั่นแหละครับ สละมาตัวนึง หลายบ้านมักจะมีตัวเล็กๆเหลืออยู่แล้ว พวกพัดลมแถมบัตรเครดิต จับฉลากปีใหม่ สอยดาวกาชาด ลองไปรื้อๆดู ถ้าไม่มีก็ตามตลาดนัดครับ แถวบ้านหรือคลองถม ร้านที่ขายของเก่ามักจะมีพัดลมพวกนี้ในสภาพหมุนได้มาเรื่อยๆ ตัวนึง 50-100บ. แต่ระยะยาวไม่ดี มันเปลืองไฟ

ขอบคุณครับ พี่บังเป็นไอดอลในเรื่องการจัดการงบประมาณเลยครับ 55555