วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:47:06]

สอบถามต้นริกเซียครับ

พอดีผมเลี้ยงมาได้เกือบเดือนแล้วช่วงแรกมีฟองมานิดหน่อย หลังๆฟองหายแต่ก็งอกงามดี แตกกอ แตกหน่อ ยืดออกเป็นพุ่มใหญ่ แค่ไร้ฟอง

อยากทราบว่าทำยังไงให้ริกเซียมีฟองครับ
ตู้ 60cm แต่ขนาดตู้ราว 18 นิ้ว แบบสลิม
1  co2 แบบเล็กๆจัดเป็นเซ็ท ปล่อย 1 ฟองต่อวิ 24ชม
2  drop checker เขียวกลางๆ
3 ไฟ led คิดว่าไฟแรงพอครับ เปิดไฟ 4ชม ปิด 3 ชมเปิดอีก 4 ชม
4  อุณหภูมิตั้งไว้ที่ 24-25 ครับ
5  ปลาคาร์ดินัล กุ้งแคระเหลือง หอย ปลาสอดดำ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไฟกี่วัตต์ครับ เปิดไฟต่อเนื่องไม่ต้องปิดครับ แล้วสังเกตุดู ผมว่าน่าฟองแล้วนะ
ไม่ทราบเลยครับกี่วัต เหมือนที่ผมอยู่(ญี่ปุ่น)จะบอกแค่ lumen ผมเลยเอาแรงสุดมาเลย

ขอบคุณมากครับเดียวจะลองเปิดติดๆกันดูครับ
จะให้คายฟองต้องเปิดนานหน่อยครับ แต่ปกติจะเริ่มคายฟองตอน ชม.ที่ 4-5 อันนี้แล้วแต่ตู้ ตู้เล็กปริมาตรน้ำน้อยก็คายฟองได้เร็วกว่าตู้ใหญ่ ถมไม้โตเร็วลงไปเยอะๆ ไฟโหดๆ เอาหินเอาขอนลงไปให้เหลือน้ำน้อยๆ เดี๋ยวก็คายเป็นโซดาครับ
ขอบคุณมากครับ สงสัยคงเพราะผมใส่น้ำเยอะไปกับมีแต่ต้นไม้โตช้าแทบทั้งหมดเลย

เปิดไฟนานขึ้น ฟองขึ้นแล้วครับ
ตอนคายฟอง...เปิดไฟกี่ช.มครับ
ตอนคายฟอง...เปิดไฟกี่ช.มครับ

เปิด 8ชม ครับ