วันพุธที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:31:42]

ไม่แน่ใจถูกห้องมั้ย ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนวัสดุรองพื้นตู้ปลาค่ะ

ตู้ 14 นิ้วตั้งได้สามเดือน ใช้กรองฟองน้ำ มีปลากัดตัวเดียวกับอนูเบียส เฟิร์นรากดำ รองพื้นด้วยกรวดก้อนขนาด 0.5 ซม. อยากเปลี่ยนเป็นทรายค่ะ

มีข้อสงสัยคือ ถ้าเข้าใจไม่ผิด แบคทีเรียที่ช่วยระบบกรองชีวภาพ (รวมถึงไนไตรท์?) จะอยู่ในซอกกรวดด้วย ถ้าเราไปรบกวนกรวด จะเกิด nitrite spike หรือเสี่ยงระบบกรองล่มเพราะเอากรวดออกหมดตู้ อ่านเว็บนอกมา แต่ละที่แนะนำกันคนละวิธี ที่เจอมาก็มี

1. เปลี่ยนรวดเดียวทั้งตู้เลย ระหว่างเปลี่ยนให้เอากรองกับของแต่งตู้แช่น้ำตู้ปลาไว้เพื่อไม่ให้แบคทีเรียตาย
2. เปลี่ยนรวดเดียวทั้งตู้ แต่เอากรวดเก่าใส่ถุงตาข่ายไว้ในตู้ต่ออีก 1-2 สัปดาห์
3. เปลี่ยนทีละ 25-30% ทุกๆ 2-3 วันจนหมดตู้

ไม่รู้จะเริ่มยังไงเลย วิธีไหนโอเคสุด หรือใครมีวิธีอื่นแนะนำก็มาเลยค่ะ
แล้วก็กำลังอยากลงอนูเบียสเกาะขอนฟอร์มสวยๆ ใช้ทรายสีอะไรดี...?

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กรณีตู้นี้ ถ้าให้เลือกทำก็
1. เอาน้ำตู้เก่าไปใส่ขัน/กาละมัง แล้วเอาปลากัดไปใส่ไว้
2. เอาของออกจากตู้ให้หมด ล้างตู้
3. ล้างทุกสิ่งที่จะเอากลับใส่ตู้
4. จัดตู้ใหม่ เหมือนตอนตั้งตู้ใหม่เลย
5. ปล่อยปลากัดลงตู้ โดยใช้วิธีเดียวกับปล่อยปลาใหม่

คือ ปลากัดน่าจะเกิดของเสียน้อยด้วย เพราะอยู่ตัวเดียว
และน้ำใหม่ก็ไม่น่าจะมีของเสียมาก รองพื้นเดิมก็เอาออกหมดแล้ว
แม้จะเหมือนตั้งตู้ใหม่เลย แบคทีเรียบำบัดยังอาจไม่มี แต่ปลากัดก็น่าจะอยู่ได้นะ ขนาดใส่โหลเปล่าๆ ยังอยู่ได้เลย ไม่ต้องมีระบบกรองใดๆ
ขอเพียงเปลี่ยนน้ำแบบปกติ ไม่โลดโผน ก็เลี้ยงปลากัดได้แล้วล่ะ!  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2562 [20:28:00] โดย PuzzleBox »
ในความเห็นผมนะครับ  [smile03]
เปลี่ยนหมดเลยครับ [smile04]

ถ่ายน้ำจากตู้มาลงกาละมังก่อน น้ำก้นตู้ทิ้งไป เอาปลาเอาต้นใม้มาลงกะละมังรอใว้
เอากรวดออก
ทำความสะอาดตู้ก่อน
เอาทรายลงตู้
ย้ายปลาย้ายต้นใม้พร้อมน้ำเดิมมาลงตู้แล้วจัดเลยครับ  [thumbup]

ตู้ใม่ใหญ่ แบคทีเรียคงเซตตัวไม่นาน
กับใช้น้ำเดิมเป็นส่วนมาก ไม่น่ามีปัญหาครับ  [smile01]

จะว่าไปก็เหมือนคุณPuzzleBoxเลยเนอะครับ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2562 [19:42:25] โดย GAMMARAY »