วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:02:19]

ต้นไม้น้ำของฉัน จะจัดกี่ครั้งก็ไม่มีเบื่อ (ตู้48” update 18อาทิตย์)

ตัวเทสค่าน้ำยี่ห้ออะไรครับผม ซื้อของ Tetra มันแพงมากเลย
Aquavital ครับ
Update ตู้ 5อาทิตย์ครับ (11สค2561)

ช่วงนี้มีการอัดคาร์บอนมากกว่าเดิม ตลอด24ชม. ครบ1เดือนก็ได้ทำการฝั่งปุ๋ยเม็ด จำนวน2เม็ด. แต่เอาเม็ดมาแบ่งเป็น4ส่วน แล้วกระจายการฝังครับ
ปุ๋ยน้ำก็ใส่ด้วยครับ
ผลที่ได้ตอนนี้คือ ไฮโกลดีงามดี(จากที่เคยปลูกแล้วไม่รอด)

ได้ทำการตัดแต่งโรทาร่านิดหน่อย เนื่องจากโตและยาวมาก
ผลจากการอัดคาร์บอน และปุ๋ยเม็ด
ก้านธูปที่ดูหงอยๆ ตอนนี้เริ่มแทงยอดใหม่ออกมาครับ

ส่วนดาวน้อยตอนนี้แกรนไปเรียบร้อย
(ไม่โตแต่ไม่ตาย)
ส่วนลัดวิเจียแดง กับขาว ดูแล้วชอบคาร์บอนมากๆ. ออกสีแดง และขาวงดงามครับ

การดูแลตู้ช่วงนี้
เปลี่ยนน้ำ(น้อยลง): 4-5วันครั้ง ที่20%
ไฟ : เปิด5ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.00 และ 18.00-21.00)
คาร์บอน : 3ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : 25-26องศา
ไม้งามมากเลย 
ปล.อยากทราบว่า ลัดวิเจียขาวท่านได้แต่ใดมาครับ น่าสนใจจัง
ไม้งามมากเลย 
ปล.อยากทราบว่า ลัดวิเจียขาวท่านได้แต่ใดมาครับ น่าสนใจจัง

พอดีวันนั้น ข้าไปเดินที่ตลาดท้ายวังมา ซึ่งมีนามว่าตลาดจตุจักร. โดยร้านที่ขายอยู่ตรงตลาดปลาเลยขอรับ

ปล.ของนานๆมาที ไม่ได้มีมาบ่อยๆขอรับ
ติดตามด้วยคนครับ ตู้ใหญ่ดีจัง ต้นไม้ก็สวยมากๆครับ [thumbup] [thumbup] [thumbup]
Update ตู้อายุ 7อาทิตย์(25สค61)

หลังจากอัดคาร์บอนผ่านไป2อาทิตย์ ผลปรากฏว่า
ต้นไฮโกรใบมน ชอบคาร์บอนครับ
ต้นลัดวิเจียsp white ไม่รอด (ลาก่อน)
ต้นwavy swordplant ยืดและโตยาวมากก

ต้นเฟรินรากใบแคบปลายใบใสๆ
(แสดงว่าใบยังมีชีวิต พร้อมที่จะยืดและยาวต่อไป)

ไม้ข้ออื่นๆ ก็ยาวจนถึงผิวน้ำแล้วครับ

คาดว่าเสาร์อาทิตย์นี้ คงได้เวลาตัดอีกแล้ว

เปลี่ยนน้ำ(น้อยลง): 5-6วันครั้ง ที่20%
ไฟ : เปิด5ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.00 และ 18.00-21.00)
คาร์บอน : 3ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ(เพิ่มขึ้น1) : 26-27องศา
ไฮโกรใบมน (Staurogyne Repens) ชอบคาร์บอนครับ หลายคนเค้าว่ามันทนถึกเลี้ยงง่าย แต่ผมเลี้ยงนี่คาร์บอนหมดเกินอาทิตย์ทีไรตายห่าทุกที
ไฮโกรใบมน (Staurogyne Repens) ชอบคาร์บอนครับ หลายคนเค้าว่ามันทนถึกเลี้ยงง่าย แต่ผมเลี้ยงนี่คาร์บอนหมดเกินอาทิตย์ทีไรตายห่าทุกที

จริงครับ
ให้น้อยไป หรือไม่มีคาร์บอนนี่ ใบเริ่มละลายเลยครับ
Update ตู้นะครับ
อายุ 10สัปดาห์ (16กย2561)

เปลี่ยนมุมถ่าย อารมณ์ก็เปลี่ยน

ได้ทำการตัดแต่งใหม่ จนสั้นเลย และก็
มีเปลี่ยน layout นิดหน่อยคือ
ย้ายต้น wavy sword จากขวาสุด ไปไว้ซ้ายสุด. และเอาเรเนเก้ ย้ายไปอยู่ขวาสุดแทน. เพราะดูทรงแล้วแสงไม่ถึงเรเนเก้แน่นอน

ช่วงนี้อัดคาร์บอนหนักนิดนึง (2.5ฟองต่อวิ น้ำ100ลิตร). จึงทำให้ไม่ค่อยมีตะไคร่มากวนใจ. นอกจากขนดำที่มีอยู่แต่เดิม ไม่เพิ่มและไม่ลดครับ

ต้นลัดวิเจียperennsis พอตั้งตัวได้นะ. โหยหาแสงอย่างรุนแรง ชี้เด่นสง่าไม่เกรงใจใครเลย

ส่วนก้านธูปนั้น ได้ทำการฝั่งปุ๋ยเม็ดไป+อัดคาร์บอน
ทำให้แตกกิ่งใหม่กันสบายเฮ

บลูเซ็ปออกดอกครับ 0.0. เลี้ยงมาตั้งแรมปี. พึ่งมีดอกให้เห็นครับ. ลุ้นอยู่ว่า จะบานมั้ย

เปลี่ยนน้ำ(น้อยลง): 7วันครั้ง ที่20%
คาร์บอน : 2.5ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : 26-27องศา
ปุ๋ยน้ำ : ใส่ทุกวัน วันละ2-3ปั๊ม
ก้านธูปตั้งตรงแหนวเลย [thumbup] [thumbup]

ทำไมของผมมันคดๆงอๆนะเนี่ยะ  [cry01]
ก้านธูปตั้งตรงแหนวเลย [thumbup] [thumbup]

ทำไมของผมมันคดๆงอๆนะเนี่ยะ  [cry01]

อัดปุ๋ย+คาร์บอนครับ
ตรงแน่นอนครับ
อัดปุ๋ย+คาร์บอนครับ
ตรงแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ [smile03] [smile03]