วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:58:18]

ว่าด้วยประสบการณ์การเลี้ยงปลาsizeจิ๋วในตู้ไม้น้ำ (update ตลอด)

จากการที่ผมมีประสบการณ์เลี้ยงปลาขนาดเล็กและจำพวกปลาซิวแคระทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น ซิวหนู,ซิวกาแล็กซี่,ซิวอิเลกโตรไมครอน,โบราราส บิจิเต้,โบราราส เมร่า,นีออน,ซิวข้างขวาน บราๆๆๆ ผมก็พบปัญหาในการเลี้ยงว่า ปลาใหม่ไม่กินอาหารบ้าง ปลาเป็นแผลตายยกตู้ก็มี
ล่าสุดไม่กี่ปีที่ผ่านมาผมก็สามารถเลี้ยงปลาให้อายุยืนได้สักที5555
เจ้าซิวหนูตัวสุดท้ายของผมพึ่งตายไม่ไม่กี่วันก่อนเอง(เศร้าT-Tเลี้ยงมาตั้ง4ปี) ----------(ใครเลี้ยงได้อายุยืนกว่านี้ก็แชร์ให้ฟังได้นะครับ)

โดยผมจับประเด็นปัญหาในการเลี้ยงหลักๆไว้ก็คือ 

1. ปลาใหม่ไม่กินอาหาร ซึ่งสาเหตุก็เกิดจาก

1.1 ความเครียด เพราะสภาพแวดลอมใหม่ปรับตัวได้ยาก ตู้มีสภาพของน้ำไม่เหมาะสมเช่น
  • น้ำมีค่าPHที่ไม่เหมาะกับปลา(อันนี้ต้องไปศึกษาเอาเองว่าชนิดไหนชอบPHเท่าไร ส่วนใหญ่อยู่ที่5-6.5ซึ่งไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับตู็ไม้น้ำที่มีดิน)
  • น้ำมีความกระด้างที่ปลาไม่ชอบ(ปัญหานี้ไม่ค่อยพบในปลาที่กล่าวมาข้างบนกระทู้ ส่วนใหญ่มักเป็นตะกูลปลากระดี่แคระ)
  • น้ำมีอุณหภูมิที่สูงไปหรือต่ำไป หรือมีอุณหภูมิที่เหวี่ยงมาก(น้ำเย็นมากไปปลาก็ป่วยได้นะครับ)
1.2 ปลาเล็กบางชนิดมันกินอาหารได้ลำบากเพราะปากดันเล็กกว่าอาหารเม็ด หรืออาหารแข็งเกินไป ทำให้ปลาไม่กิน เลยขาดอาหารตายก็มี
อันนี้เจอมากับตัว ให้อาหารปลาเล็กยี่ห้อหนึ่งเป็นชนิดเม็ดเล็กแบบจม ปรากฏว่าปลาไม่กินเพราะมันแข็งเกิน ได้แต่อมแล้วบ้วนทิ้ง ซึ่งเป็นเหตุให้ปลาอ่อนแอลง
**ซึ่งผมก็บังเอินไปพบกับอาหารปลาแบบแผ่น บางคนอาจไม่เคยเห็น แต่ส่วนตัวผมชอบแบบนี้มากเนื่องจากปลาที่ผมเลี้ยงมันเลี้ยงกินได้กินดีทุกตัวอาหารจะนิ่มตอนอยู่ในน้ำ ปลาเล็กกินได้สบาย (แต่หลายคนก็บอกว่ายี่ห้อเตตตร้าบิตแบบเม็ดปลาก็กินดี ซึ่งผมก็ยังไม่เคยลองครับ555)

2. ปลาป่วย
เมื่อปลาอ่อนแอปลาก็มักจะเป็นโรค เช่น เป็นแผล หางเปื่อย เป็นจุดขาว มีรอยช้ำ(ส่วนมากจะเป็นปลาใหม่)
**อันนี้ผมเจอบ่อยมาก ซึ่งผมแก้หลักๆโดยการรีบแยกปลาป่วยออกมาจากน้ำในตู้สัก1-2วัน เพื่อเอามาใส่ยารักษาขั้นต้น(เพราะโรคของปลาระบาดได้เร็วมาก) และเปลี่ยนน้ำในตู้สัก10-20%หรืออาจมากกว่าแล้วแต่ความเหมาะสม
**การแยกปลาอาจทำให้ปลาเครียดและตายได้ (สามารถแยกปลาใส่โหลปลากัดและใส่โหล่ไว้ในตู้ในลักษณะคล้ายกล่องกักปลาแต่ไม่ให้ปลาที่แยกใช้น้ำร่วมกับปลาในตู้เพื่อไม่ให้โรคระบาดและสามารถใส่ยาปลาได้ วิธีนี้สามารถลดความเครียดของปลาได้ระดับหนึ่งเลย)

#ทริค1
การเลือกปลาจากร้านสำคัญมาก การที่เราได้ปลาที่สุขภาพดีมาตั้งแต่ต้นนับว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าคัดเลือกปลาเองได้ก็ดีเลยครับ
ตัวอย่างการเลือกปลาที่ดี ต้องเป็นปลาที่ดูมีชีวิตชีวาไม่ซึม ครีบและตัวสมบูรณ์ดี ถ้าเลือกปลาที่ข้อนข้างอวบได้จะดีมาก
ล่าสุดผมได้ไปซื้อซิวกาแล็กซี่ฝูงใหม่จากร้านที่ผมสนิทด้วยร้านหนึ่ง ผมก็ขอให้เค้าคัดเอาเฉพาะปลาตัวอวบๆมา  เมื่อมาถึงบ้านวันแรกปลาไม่กล้ากินอาหารซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ ผมก็ไม่กังวลเรื่องนี้มากนักเพราะปลาที่พึ่งได้มามีสุขภาพแข็งแรงสามรถอดอาหารได้
ตัวอย่างปลาอวบและดี v

ตัวอย่างปลาที่ผอม    v

#ทริค2
การอมแล้วบ้วนเป็นสัญญาณความอยากอาหารของปลาใหม่ซึ่งเป็นสัญญาณที่ดี

#ทริค3
ปลาเก่าที่กินอาหารเก่งแล้วจะช่วยให้ปลาใหม่กล้ากินอาหารมากขึ้น
ตัวอย่างคือ ปลาเรนโบวลองฟินฝูงเก่าของผมกลายมาเป็นปลานำฝูงของฝูงปลากาแล็กซี่ใหม่ของผมซึ่งทำให้ซิวกาแล็กซี่ของผมมีพฤติกรรมเลียนแบบการกินและตอนนี้พวกมันเริ่มกินอาหารได้เก่งแล้ว(สำหรับผม ซิวกาแล็กซี่กินอาหารยากมากกกกกก เมื่อก่อนซื้อมาทีไรมันก็ไม่ค่อยจะกินแล้วก็อดตาย)

------------------หากผมพิมพ์ผิดหรือกล่าวผิดไปก็ขอโทษด้วยครับ-------------------------

ปล.ใครต้องการแก้ไขข้อมูลที่ผมพูดอาจผิดไป หรือต้องการเสริมความรู้อื่นๆ หรือแสดงความคิดเห็นอะไร ก็พิมพ์ในคอมเมนท์ได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [13:12:52] โดย Adulvit »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ  ช่วยได้เยอะเลย   [smile03]   
ขออนุญาตจัดหน้าใหม่ให้อ่านได้ง่ายขึ้นครับ [smile01]

จากประสบการณ์ของผมเรื่องอาหารปลา ก็ตามนั้นครับ การเลี้ยงปลาจิ๋วเช่นพวกซิวหนู ซิวข้าวสาร ซิวกาแล็คซี่ ต้องเลือกอาหารปลาให้ดีครับ เพราะอาหารในตลาดบางตัวปลาพวกนี้กินได้น้อยหรือกินไม่ได้เลย และถ้ามีปลาร่วมตู้ที่ก้าวร้าวกว่า ก็อาจจะโดนไล่จนไม่ได้กินอาหารก็มี อาหารที่จะให้ปลาจิ๋วพวกนี้จึงควรเป็นอาหารที่ไม่แข็ง (หรือแช่น้ำก่อนให้) ลอยตัวอยู่ได้นาน ไม่จมลงไปที่พื้นตู้ง่ายๆ เช่นอาหารยอดนิยม TetraBit หรือพวกอาหารแผ่น Flake ต่างๆ

แบบแผ่นๆตัวที่อยู่ยั้งยืนยงมานานเลยก็จะเป็น TetraMin (ตัวธรรมดาที่ไม่ใช่ Pro อันนั้นแแผ่นมันหนาแข็งไปหน่อยนะในความเห็นผม)
รุ่นนี้ผมเห็นขายมาตั้งแต่สมัยผมเด็กๆยังเลี้ยงปลาหางนกยูงในตู้มีชิงช้าสวรรค์อยู่เลย [smile03] แต่อาหารตัวนี้มักจะมีปัญหาเรื่องเปิดใช้ได้ไม่นานก็ราขึ้น บ้านใครชื้นๆแบบบ้านผมก็ซื้อทีละกระปุกเล็กๆหน่อยแล้วกัน เลี้ยงปลาจิ๋วพวกนี้กระปุกเล็ก (12กรัม) ก็กินไปหลายเดือน

Azoo Tropical Micro Pellet ก็โอเคอยู่ เม็ดใหญ่ไปนิดแต่ไม่ค่อยแข็ง เห็นซิวหนูมันยังกินได้ และปลาค่อนข้างชอบ ดูกินดีกว่าตัวอื่นๆ
ราคาก็ไม่แพง น่าจะโปรตีนเยอะด้วย ปลาล่ำตัวหนากันเห็นๆ ซีรี่ย์นี้มีอาหารปลาแบบอื่นๆอีกเยอะเลย แต่ผมยังไม่ได้ลอง

Saki Hikari Sinking Baby Fancy Goldfish ก็ดีครับ เม็ดเล็กดี ซิวเล็กๆกินได้สบาย แต่จมเร็วไปหน่อย พอเม็ดเล็กมากๆแบบนี้ถ้าตู้ปูพื้นหญ้าหรือดินเม็ดใหญ่นี่คือลงพื้นแล้วหายไปเลย ปลาอดแดก [lol01] ต้องเหยาะให้ทีละนิด แล้วก็ไม่ให้กระปุกมา ผมก็เอาใส่กระปุกที่หมดแล้วของ Azoo ด้านบนนั่นแหละ กระปุกมันเปิดง่ายเหยาะง่ายดี

การพักปลาก็ตามนั้นเลยครับ ปลาเล็กพวกนี้ถ้าแยกออกมาในตู้โล่งๆมันจะเครียดได้ง่าย การแยกกล่องที่ลอยไว้ในตู้ใหญ่จะช่วยได้มาก ในกล่องก็ควรจะมีสาหร่ายหรือเชือกอะไรให้มันได้มุดหลบบ้าง จะช่วยให้ปลารู้สึกปลอดภัยขึ้น มอสก็ดี บางทีมันจะมีพวกแมลงเล็กๆติดมาให้กินได้ด้วย แล้วก็พยายามคุมแสงหรือหาอะไรปิดไม่ให้สว่างเกินไป ก็จะช่วยให้ปลาไม่เครียดและพักปลาได้ง่ายขึ้นครับ

การใช้ปลาอื่นเข้ามาช่วยก็เป็นอีกวิธีที่ได้ผลดีมาก ที่บ้านผมเคยมีเอ็มเบอร์เตตร้าอยู่หลายตัว แต่พอผ่านไปหลายปีเข้ามันก็ค่อยๆตายไปจนเหลืออยู่สองตัว อยู่ร่วมกับเล็บมือนางโทนตัวนึง เห็นได้ชัดเลยว่ามันดูเหงาหงอยมาก แต่พอผมเอาสองตัวนั้นไปใส่ในตู้ที่มีซิวข้างขวานเล็กอยู่ฝูงนึง มันก็ว่ายรวมฝูงไปกับเค้าเฉยเลยครับ [lol01] ไปไหนไปด้วย กินด้วยกัน ดูร่าเริงกว่าเดิมมากอย่างเห็นได้ชัด พวกซิวมันคงสงสัยเหมือนกันว่าทำไมไอ้สองตัวนี้มันสีแปลกๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/2561 [09:38:45] โดย บัง »
เรื่องอาหารปลาที่ให้ ผมขอแชร์ประสบการณ์ นิดนึงครับ
ตั้งแต่เลี้ยงมา ผมได้ลองอาหารมาหลากหลายมาก เลยมาขอแชร์อันนี่เวิคกับไม่เวิคละกันครับ

1. อาหารสดแบบเป็นๆ - ไส้เดือนแดง
ข้อดี
ปลากินแบบท้องแทบแตก กินเป็นบุฟเฟ่เลย ใส่เท่าไหร่หายหมด ปลาโตเร็วมาก
ข้อเสีย
ไม่สะอาด และเก็บรักษาได้ไม่กี่วัน แถมให้มากไปปลาท้องอืดได้

2. อาหารสดแบบแช่แข็ง เรียงตามความชอบ ไรทะเล > หนอนแดง > ไรฝุ่น
(จะมียี่ห้อถูกๆ กับแพงขึ้นมาหน่อย ขอแนะนำยี่ห้อที่แพงขึ้นมาหน่อยครับ อาหารจะดูสีสันดีกว่า และปลาจะชอบกินมากกว่า)
ข้อดี
ปลาชอบมากกว่าอาหารสำเร็จรูป แต่ก็สู้อาหารเป็นๆแบบไส้เดือนแดงไม่ได้
สด-สะอาด เก็บรักษาได้นาน
ข้อเสีย
ให้เยอะไปน้ำเสียเร็ว ต้องให้ทีละไม่เยอะ ให้ปลากินให้หมด
ถ้าให้ติดต่อกัน ปลาจะติดและจะเริ่มเมินอาหารสำเร็จรูป

3. อาหารสดแบบแช่น้ำในกระป๋อง เช่นของ OF
ข้อดี
ถ้ายังไม่เปิด คือเก็บได้นานมากน่าจะ 3 ปีเลย
ข้อเสีย
อันนี้ไม่แนะนำเลยครับ ปลาไม่ชอบกินเลย และความสดสู้ 2 แบบแรกไม่ได้

4. อาหารเม็ด micro pellet เคยใช้ 3 ยี่ห้อ ให้เรียงตามความชอบ Hikari > ADA > Tetra

็Hikari - http://www.hikari.info/tropical/t_02.html

ข้อดี
ปลาชอบมาก กลิ่นหอมมาก คนยังอยากลองกิน ดูแย่งกันกินดีที่สุดในอาหารสำเร็จรูป และขนาดเม็ดเล็กกำลังดีกับปากปลาเล็ก
ข้อเสีย
ยังไม่ค่อยเห็นผลเรื่องสีสันปลา แถมแพคเกจมาเป็นซอง ต้องหากระปุกหรือภาชนะมาเก็บอาหารอีกที

ADA - http://www.adana.co.jp/en/contents/products/na_food/detail01.html
ผมใช้ตัว AP1
ข้อดี
ปลาชอบ กลิ่นหอม ดูแย่งกันกินดีและขนาดเม็ดเล็กกำลังดีกับปากปลาเล็ก
ข้อเสีย
แพง

Tetra - ใช้ทั้ง tetra min / tetra bits

Tetra bits
เม็ดใหญ่เกินไป (จริงๆเค้าทำมาให้ปอมกิน) ปลาไม่ค่อยชอบมาก สู้ 2 ยี่ห้อข้างบนไม่ได้
แต่กินแล้วเห็นผลเรื่องสีสัน โดยเฉพาะพวกปลาสีแดง

Tetra min
เม็ดเล็กกำลังดี ปลากินง่าย เรื่องสีสันไม่เห็นผลเท่า bits

5. อาหารแผ่น ใช้อยู่ 2 ยี่ห้อ ให้เรียงตามความชอบ Hikari neopros > Tetra min flake

ข้อดี
อาหารแผ่น เราเอาฟอเซปคีบแล้วจุ่มในตู้ให้มันมากินจากฟอเซป เพื่อเพิ่มปฏิสัมพันธ์ระหว่างคนกับปลาได้
ข้อเสีย
ส่วนตัวไม่ค่อยโอเคกับอาหารแผ่นเท่าไหร่ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ปลาก็กินสู้อาหารเม็ดเล็กๆไม่ได้
แถมเปิดแล้วเก็บไม่ค่อยได้นาน

-----------------------------------------------------
ปัจจุบันอาหารหลักผมคือ hikari micro pellet ผสมกับ tetra bits ที่เอาไปบดให้ละเอียด
อาหารเสริมมี
-ไรทะเล แช่แข็ง
-หนอนแดง แช่แข็ง
-ไข่อาร์ทีเมียลอกเปลือก
-ไรฝุ่น แช่แข็ง
ผมใช้เตต้าบีทครับ ใช้มาตั้งแต่แรก ปลากินดีเลยไม่เคยเปลี่ยน สีสันสดใสด้วยครับ ลอยบ้างจมบ้าง ดีต่อปลาและกุ้งแคระครับ [thumbup]
ขอเสริมปลาอีกชนิดครับ สายพันธุ์ Badis
เป็นกลุ่มปลาหมอแคระตัวจิ๋ว ที่สวยๆและเห็นได้ในตลาดปลา ก็มีพวก scarlet dario, black tiger dario
ด้วยประสบการณ์ของผม ผมว่ามันเป็นปลาที่เลี้ยงไว้เพื่อกำจัดสัตว์น้ำ/แมลงน้ำตัวเล็กๆในตู้ได้ดี หรือเลี้ยงไว้ดูก็สวยดี
แต่ปัญหาในปลานี้คือ
     -เป็นปลาที่กินอาหารยาก เพราะมันมักเลือกอาหารสด และไม่เเตะอาหารเม็ดเลยก็มี ส่วนใหญ่ผมจึงใช้อาหารสดแช่แข็ง เช่นพวกไรทะเล พบว่าพวกมันก็กินดีนะครับ [smile05]
     -เป็นปลาที่ดุ โดยเฉพาะกับพวกเดียวกันจะหวงถิ่นและไล่กัดกันเสมอ บางทีก็ไล่จนอีกตัวกลัวจนไม่ยอมกินอาหารเลย ในบางครังก็มีไล่ปลาตัวอื่นที่เล็กกว่าตัวเองบ้าง [sleepy01]

(มีอะไรที่ผมกล่าวผิดไปสามารถมาเม้นแก้ไขได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [13:11:53] โดย Adulvit »
บาดิสเป็นปลาที่เลี้ยงสนุกดีครับ เรื่องมากดี [mad02] ตั้งแต่ตัวเก่าตายไปก็ไม่เคยเอามาเลี้ยงอีกเลยเพราะตู้มีกุ้งแคระ สงสัยต้องทำตู้ใหม่ [smile02]
ตู้ผมก็มีบาดิสอยู่3ตัว ลงไว้กำจัดostropodครับ สบายๆไม่ต้องให้อาหารเลี้ยงแบบบุฟเฟ่
ได้ความรู้มากมายเลยครับ   [thumbup]
วันนี้ขอมาเสริม เรื่องปลาตะกูล Boraras หรือ Rasbora
ปลากลุ่มนี้ได้แก่ ซิวหนู ซิวเพชรน้อย ซิวบริจิเต้ ซิวเมราห์ ซิวแคระสามจุด ฯลฯ
เป็นกลุ่มปลาไซส์จิ๋วที่ค่อนข้างขี้อาย รักสงบ ชอบอยู่เป็นฝูง ดูๆไปก็สวยดีครับ
นับเป็นกลุ่มปลาที่เหมาะกับตู้ไม้น้ำมาก และสามารถเข้ากับกุ้งแคระได้ดีอีกด้วย [smile03]

ซึ่งปลากลุ่มนี้จะพบปัญหาก็คือ
-กินอาหารลำบากเพราะปากมันเล็ก(ตามโพสข้างบนเลยครับ)
-ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงรวมกับปลาที่ใหญ่กว่า เพราะพวกมันจะกลัว และกินอาหารไม่ทัน
-เหมาะกับตู้ที่น้ำนิ่งมากกว่า
-เป็นปลาที่ติดโรคง่ายมาก(ชอบตายยกฝูงประจำ) [sleepy01]
-ถ้าจะเลี้ยง บริจิเต้/มอราห์(ตัวที่3-4ในรูป) เป็นฝูงก็น่าจะลำบากกระเป๋าตังอยู่55555 [smile02]

(มีอะไรที่ผมกล่าวผิดไปสามารถมาเม้นแก้ไขได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [13:11:33] โดย Adulvit »
วันนี้ขอมาเสริม เรื่องปลาตะกูล Boraras หรือ Rasbora
ปลากลุ่มนี้ได้แก่ ซิวหนู ซิวเพชรน้อย ซิวบริจิเต้ ซิวเมราห์ ซิวแคระสามจุด ฯลฯ
เป็นกลุ่มปลาไซส์จิ๋วที่ค่อนข้างขี้อาย รักสงบ ชอบอยู่เป็นฝูง ดูๆไปก็สวยดีครับ
นับเป็นกลุ่มปลาที่เหมาะกับตู้ไม้น้ำมาก และสามารถเข้ากับกุ้งแคระได้ดีอีกด้วย [smile03]

ซึ่งปลากลุ่มนี้จะพบปัญหาก็คือ
-กินอาหารลำบากเพราะปากมันเล็ก(ตามโพสข้างบนเลยครับ)
-ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงรวมกับปลาที่ใหญ่กว่า เพราะพวกมันจะกลัว และกินอาหารไม่ทัน
-เหมาะกับตู้ที่น้ำนิ่งมากกว่า
-เป็นปลาที่ติดโรคง่ายมาก(ชอบตายยกฝูงประจำ) [sleepy01]
-ถ้าจะเลี้ยง บริจิเต้/มอราห์(ตัวที่3-4ในรูป) เป็นฝูงก็น่าจะลำบากกระเป๋าตังอยู่55555 [smile02]

ขอเสริมนะครับ  [smile03]

ซิวหนู ซิวเพชรน้อยนี่เลี้ยงอยู่ครับ

เห็นจริงเรื่องปากเล็กครับ
ผมให้เตตร้าบิทบี้ละเอียดหน่อยเกือบเป็นฝุ่นเลยครับ
ให้สลับกับฮิคาริพิลน่ะครับ มันก็ค่อยกินได้ง่ายหน่อย  [smile01]

ผมเห็นเท่าที่ผมเลี้ยงอยู่นะครับ
ที่เห็นส่วนมากมันจะชอบไปว่ายหลบกระแสน้ำอยู่แถวๆไต้ต้นใม้ครับ
บางทีก็ชอบไปหลบมุมตู้ตรงที่น้ำนิ่งๆตอนถ่ายน้ำใหม่ๆ   [smile04]

ปลาขนาดใหญ่กว่าที่เลี้ยงร่วมตู้กันก็ไม่ต่างกันมากนักครับ
ไซส์แค่ลองฟิน เอนเลอร์ แกแล็คซี่ อีโตรไมครอน ครับ
ก็อยู่กันได้ปกติดีครับ คือขี้อายกันทั้งนั้น  [lol01]

ส่วนเรื่องความอดทน ผมเลี้ยงมาปีกว่าๆยังไม่เจอติดโรคจนตายยกฝุงครับ ก็นับว่าโชคดี [smile04]

ตอนนี้ก็อยากได้ ซิวข้าวสารกับบริจิเต้เหมือนกัน น่ารักกกกก   [perv02] [perv02]

รบกวนรอบหน้าอยากอ่านเกี่ยวกับ พวก ฟ๊อกเทล กับ เจอตูเด้หน่อยได้มั้ยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/2561 [09:01:53] โดย GAMMARAY »
เห็นด้วยทุกประการคับ ยิ่งทริค3 ปลาเก่ากินอาหารเก่ง ก็จะนำปลาใหม่ให้กินตามด้วย(พฤติกรรมเลียนแบบ) อันนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ ^ ^
ขอบคุณความรู้ด้วยคับ
ตามคำขอครับ
วันนี้จะพูดถึงกลุ่มปลา pecific blue-eyes
(ส่วนตัวแล้วมีประสบการณืกับสายพันธ์นี้ไม่มากนัก แต่ก็เคยได้มีโอกาสเลี้ยงอยู่)
ในตลาดปลาที่จะเห็น ก็มี เจอทรูเด้ ฟอร์คเทล นานๆที่ก็จะมี"เจอทรูเด้แดง"เข้ามาบ้าง
ปลากลุ่มนี้มีความหลากหลายมาก มีตั้งแต่ตัวที่เลี้ยงง่าย ไปถึงระดับ ยากเลยที่เดียวเชียว [awkward01]
แต่ละสายพันธ์ุก็ชอบค่าน้ำที่ต่างกันไป(บางชนิดก็เลี้ยงในน้ำที่มีค่าphต่ำกว่า7ไม่ได้)
ง่ายสุดในกลุ่มนี้ก็คงเป็น"เจอทรูเด้" ไม่ค่อยขี้อายเท่าไร ไม่เรื่องมาก อึด ว่ายขู่กันทั้งวันแต่ดูสวยดีครับ
สำหรับ ฟอร์คเทล จะรักสงบมากกว่า แต่ก็จะเลี้ยงยากขึ้นมาหน่อย เป็นปลาที่ร่างกายในวัยเด็กข่อนข้างเปราะบางมาก โดนนิดโดนหน่อยก็บาดเจ็บละ -..-
รวมๆแล้วเป็นปลาที่เข้ากับปลาเล็กอื่นๆได้ดีเลยครับ เป็นสีสันเหมาะกับตู้ไม่น้ำมาก [smile01] [smile01] [smile01] [smile01] [smile01]

(ส่วนตัวอื่นๆในรูปด้านล่างผมยังไม่เคยเห็นสายพันธุ์อื่นๆนอกจากที่บอกมาตัวเป็นๆนะ ใครเคยก็ชี้เป้าร้านขายให้ทีนะครับ อยากลอง5555 [lol01])

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [13:10:43] โดย Adulvit »
#ทริค4
ถ้ามีปลาป่วยแล้วตายยกฝูง ให้งดลงปลาใหม่สัก1-2เดือนนะครับ เป็นการลดโอกาสการเป็นโรคตายเพิ่มครับ [mock02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [13:14:36] โดย Adulvit »
ขอบคุณมากครับ สำหรับเพลงตามคำขอ  [thumbup] [thumbup] [perv02]

ผมเคยเลี้ยง ฟอคเทลอยู่ไม่นานครับ   เพราะมันโดดตู้เก่งมากกกกกกกก  [cry01]
อยู่ดีๆโดดออกมาทั้งที่เปิดไฟไปแล้วตั้งหลายชั่วโมงจนไม่น่าจะตกใจอะไรอย่างงี้ก็มี  [sleepy01]
ก็เลยยังไม่ทันเห็นรายละเอียดอื่นๆเลยครับ   
< คงเป็นความผิดของผมเองก็ได้ที่เลี้ยงปลาแบบหนาแน่นเกิน [cry01]>
ชอบตรงเวลาว่ายน้ำ ครีบตรงหูมันสะบัดๆๆเหมือนปีกนกเลย  [perv02]

กินง่ายอยู่ครับ เตตราบิต   ฮิคาริพิล ยืนพื้น