วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:25:31]

layout ใหม่ กับตู้ใหม่ !!!!

[smile01] กดไปดูวีดีโอได้เลยครับ สภาพปัจจุบัน 2020

บอกตรงๆครับ เวลาผ่านไปผมมีเวลาดูแลตู้น้อยลง ไม่บ้าดีเดือดเหมือนแต่ก่อนที่ขยันตักใบไม้ออกได้ทุกวัน เปลี่ยนน้ำ 3 วันที ตู้ใสแจ๋ววว แต่พอมีวิกฤต COVID-19 ทำให้เราได้อยู่บ้านนนานขึ้น สำหรับผมมหาลัยยังคงปิดทำการอยู่ต้องเรียน Online  "ผมอยากรู้ว่าถ้าจะลองปล่อยให้ Bucep เกาะขอนไปจนเต็มมันจะเป็นยังไง5555"  คิดแล้วก็เริ่มลงมือ

ปกติบูเซพถ้าเลี้ยงแสงอ่อนๆ ใบมันจะสีออกม่วงๆเรืองแสง แล้วมีมุกสีขาวๆ ที่ใบ แต่ด้วยความที่ไฟผมเลี้ยงไม้แดงมาก่อน น้ำก็เย็นใช้ได้ มันเลยกลายเป็นสีออกแดงๆ ไปเลย 

บูเซพในตู้ตอนนี้มีแค่สายพันธุ์เดียว คือ Bucephalandra Kedagang กับฟอร์มแปลกๆ ของมันที่โดนแสงเยอะไปบ้าง น้อยไปบ้าง พอดีบ้าง แซมๆกันอยู่ แต่ทั้งหมดเกิดจากบูเซพกิ่งเดียว แตกออกเป็นพุ่มใหญ่ แล้วผมดึงแยกออกมาพันขอนอีกต่างหาก เดี๋ยวผมจะลองดึงจากกอใหญ่ออกมาสักนิดหน่อย มาพันบริเวณที่ยังว่างๆ ผมไม่อยากคาดหวังว่ามันจะเป็นยังไงเพราะสุดท้ายมันก็คือต้นไม้ที่ผมหลงรัก...และมีความสุขไปกับมัน