วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:18:34]

นาโน โต๊ะ C o m . New Good😊 นาโนระบบใหม่ล่าสุดหน้า21

ก็แค่นี้คับ...สำหรับการใช้งาน   
ขวดนึงใช้กันยาวๆคับ ...ปลอดภัยต่อผู้ใช้และน้องปลา กับปะการังในตู้ของเรา
ไม่ต้องไปนั่งบูทvsvให้เสี่ยงตายกันไปถ้าพลาด
ไปต่อกันครับ.....  สิ่งต่อไป  ที่เราจะใส่ทุกอาทิตย์   
และก็ใส่เพียงอาทิตย์ละครั้ง  เพื่อช่วยให้ระบบสมบูรณ์ยิ่งขึ้น    เพราะในระบบตู้มีการนำสารอาหารไปใช้รายวัน กันไป นอกเหนือจากการถ่ายน้ำเพื่อช่วยดึงของเสียออกจากระบบและการถ่ายน้ำยังช่วยเติมแร่ธาตุสารอาหารต่างๆ  แต่ก็อาจไม่พอ เพราะการถ่ายน้ำแต่ละครั้ง แค่10-20%   อย่างมากถึง50%    แต่ถ่ายเยอะมากก็ไม่ดี  ปะการังจะปรับตัวไม่ทัน ถ้าเปลี่ยน80-100%   
     ( ถามว่า  รันน้ำนานก็อยากได้น้ำเก่าๆ อยากได้ระบบเก่าๆมีอายุรันมานาน)
   แต่เห็นเปลี่ยนกันที  หมดตู้.......
555  นอกเรื่องการเติมซะงั้น    ป่ะๆๆๆ
เติมอาหารขวดสีชากัน  กับ สารอาหารเร่งม่วงเพิ่มkh
เติมขวดสีชาก่อนเลย  3 หยด
ต่อมาก็เติม  สารเร่งม่วง+เพิ่มkh  มีส่วนผสมของอาหารสูตรพิเศษในขวดเช่นกัน..
ก่อนใช้ก็เขย่าขวดก่อนเลยจ๊ะ

การใช้งาน  ก็   ดีสุดควรวัดค่าน้ำ   แต่เราประมาณการใช้ได้อยู่   สำหรับตู้ที่ปะการังไม่แน่นตู้มาก
    1cc/100l.  การประมาณโดส โดยไม่วัด
 เราก็จะใส่เพียง  0.3 cc  ขั้นตอนนี้  เราต้องมาเตรียมน้ำเปล่าเพิ่มกันหน่อย   เพื่อเอาไว้ละลายสารอาหารให้ทวีคูณ    เตรียมน้ำเปล่าครึ่งแก้วคับ
ดูดสารอาหาร 0.3ccมาผสมกับน้ำในแก้ว ที่มีน้ำเปล่า
คนสัก 1นาที  เทใส่ตู้ได้เลยคับ .....เพียงเท่านี้  ก็จบ ทริกเล็กๆ  กับการดูแลตู้ทะเลคับ..
    ใส่/เติม อาหารอาทิตย์ละครั้งจบ..หมดห่วง
pload/files/1627885037_u31798_NlD558cb.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/2564 [13:18:29] โดย jamprince »
พรุ่งนี้เราเปลี่ยนใยกรองกัน..... อันนี้แล้วแต่สะดวก 
ยิ่งเปลี่ยนบ่อย อาทิตย์ละครั้งยิ่งดีคับ   จะช่วยดึงของเสียออกจากระบบอีกทาง ฟอสเฟต ไนเตรท จะได้ไม่กลับไปในตู้ซ้ำอีก...
ดูความสด   ความใส  กันไปจร้า....
  สนใจอาหารทักได้ที่เพจคับ
🌴scrapFlags🌵🐙
id line 0632354524
บาน  สะละตี่555...... กับตู้ ECo  NaNo
ใยกรอง ไว้จันหน้าค่อยเปลี่ยน  ใช้ไปก่อนยังไม่ค่อยดำ....555
จัด เห็ด ::  ยูม่ามาอีกดอก   
ทำไรดี...
ให้ทั้งวัน  อาหารปลา555
มาโมไฟกัน..แสงที่ได้ 
ขาวล้วน 10w.
น้ำเงินล้วน 30w.
เปิดพร้อมกันได้แสงสีฟ้า  สวยแจ่มคับ
ก่อนหน้านั้น ผมยังไม่มีซิ้งไว้ระบายความร้อน
วันนี้เราจะมา Diy ใส่ซิ้งเพื่อระบายความร้อนจากไฟled

( พอดีได้มาจากคอมพิวเตอร์พังๆ....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/2564 [14:28:49] โดย jamprince »