Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

สอบถามเลี้ยงกุ้งแคระแล้วไม่รอด รายละเอียดด้านในครับ

(1/3) > >>

goodyear25:
ขอสอบถามเรื่องการเลี้ยงกุ้งแคระครับ
>>ตู้ 18 นิ้ว<<
>>ดินแบล็คเอิร์ท ปูพื้น หนาประมาณ 1 เซ็นติเมตร<<
>>ใช้น้ำ RO จากตู้หยอดเหรียญ<<
>>ใส่เกลือประมาณ 1 ช้อนชาตั้งแต่เริ่มตั้งตู้<<
>>รากดำพันขอน 1 ขอน<<
>>เครื่องกรองแขวน Jeneca filter model : XP 15 มีเซรามิคคลึงและถ่าน ในช่องกรองใส่มาให้ตอนซื้อเลย<<
>>อาหาร All Shimp Special Food sparks Ebi club และอาหารกุ้งธรรมดา ให้ประมาณสองวันครั้ง<<
>>ในตู้มีเฉพาะกุ้ง ไฟเรด เพียงชนิดเดียว<<
***มีหนอนแดงที่เกิดขึ้นเองเล็กน้อย (ไม่เคยให้หนอนแดง)***

ผมพลาดตรงไหนไปหรือป่าวครับ ลงกุ้ง 3-4 รอบละทยอยตายเรื่อยๆจนหมด สาเหตุส่วนใหญ่คือ ลอกคราบไม่ออก

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

peerapan kanthamanon:
ได้วัดค่าน้ำหรือเปล่าครับ tds,ph,gh เท่าไหร่ ผมก็มือใหม่เลี้ยงเรดบีได้เดือนกว่าแล้ว ตายไปตัวเดียว

abcdecool:
กุ้งแคระไม่ชอบเกลือ อ่านดูเหมือนขาดแร่ธาตุ แคลเซียม ค่ะ

goodyear25:

--- อ้างจาก: peerapan kanthamanon ที่ 19/01/2560 [08:07:03] ---ได้วัดค่าน้ำหรือเปล่าครับ tds,ph,gh เท่าไหร่ ผมก็มือใหม่เลี้ยงเรดบีได้เดือนกว่าแล้ว ตายไปตัวเดียว

--- End quote ---

ผมได้วัด pH อย่างเดียวครับ ประมาณ 7-8 ไม่เกินนี้
อุณหภูมิก็แกว่งอยู่ที่ 25-29

goodyear25:

--- อ้างจาก: abcdecool ที่ 19/01/2560 [08:12:32] ---กุ้งแคระไม่ชอบเกลือ อ่านดูเหมือนขาดแร่ธาตุ แคลเซียม ค่ะ

--- End quote ---

ใส่ไป 1 ช้อนชาเองนะครับ ส่วนแคลเซียมเคยซื้อหิน แร่ธาตุของ tantora มาใส่แล้วก็ยังอาการเดิมเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version