วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:04:42]

aqua.c1ub.net มีแอพแล้วนะครับ

aqua.c1ub.net มีแอพแล้วนะครับ เมื่อ: 27/12/2560 [23:04:46]
ไม่มีหรอก...โม้ [lol01]

คือผมเป็นคนนึงที่รู้สึกว่า แอพมือถือ เป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นสำหรับเว็บทั่วไปที่ไม่ได้มีฟังชั่นการทำงานแปลกๆ อย่างพวกเฟซบุ๊คหรือทวิตเตอร์
แต่สิ่งที่ผมเจอบ่อยมากเลยคือเว็บบอร์ดหรือเว็บขายของหลายๆเว็บ มีแอพ! ที่ก็ทำหน้าที่ได้ไม่ต่างอะไรกับตัวเว็บไซต์

แล้วทำไมไม่ใช้เว็บวะ? จะมีแอพมือถือไปให้มันลำบาก ให้มันรก app store รกเครื่องไปทำไม? ขี้เกียจพิมพ์ที่อยู่เว็บ? ขี้เกียจกด Favorite?

เออ ช่างมันเหอะ เข้าเรื่องดีกว่า คือตอนนี้ มันมีวิธีเข้าเว็บนี้ให้สะดวกไม่ต่างกับการลงแอพไว้ในเครื่องแล้วครับ เพียงแค่ทำตามขั้นตอนง่ายๆสามสี่ขั้นตอน

• เปิด Google Chrome browser เข้าไปที่หน้าแรกของเว็บ https://aqua.c1ub.net/home แล้วกดปุ่มเมนูไข่ปลาสามจุด
  • เลือกเมนู "Add to home screen"
  • ตั้งชื่อไอค่อน (หรือไม่ตั้งก็ได้) แล้วกด Add
  • เสร็จแหล่ว

เท่านี้คุณก็จะมีไอค่อนรูปปลาอ้วนพีไปอยู่ที่หน้า home และใช้เข้าเว็บได้ยังกับมีแอพเลยครับ [mock01]

[idea01] เครื่องภาษาไทยก็แอดแบบนี้แหละ แต่ภาษาไทยมันใช้คำว่าไรไม่รู้เหมือนกัน แต่น่าจะพอมั่วๆเอาได้นะ

[idea01] แอดมินไม่มีไอโฟน ไปหาวิธีเอาเองนะ คล้ายๆแบบนี้แหละ รู้สึกว่าจะกด Bookmark แล้วเลือกเป็น Add to home screen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/2560 [23:14:22] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เจ๋งวะ
โด่ว
ทำไม่เป็นอะดิ
ภาษาไทย ใช้คำว่า "เพิ่มไปยังหน้าจอหลัก"
สุดยอดไปเลยครับ...
เข้ามาอ่านอย่างตื่นตกใจ [smile01] ...
ชอบครับ เจ๋งดี
แจ่มเลย....555  เรียบร้อยครับ
โอว ดีเลยครับ ขอบคุณครับ  [thumbup]
น่าสนใจ น่าพัฒนาครับ
พึ่งจะได้ใช้ฟังชั่นนี้ก็เพราะเว็บนี้นี่แหละ