วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:10:31]

จะเริ่มตั้งตู้ใหม่ เพาะมอสแบบDSM มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ตู้ที่จะตั้งใหม่นี้ ผมตั้งใจจะลองเพาะมอสแบบเจล กับ ใช้ดินสำหรับใม้บกเข้ามาผสมจึงอยากขอคำแนะนำครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=162.0
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=1992.0
ขอบคุณ คุณ  Coffmanและคุณ tanaweeครับ

อันนี้ของผมเรื่องดินบกที่ผมเคยถามไปครับ [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5160.0

อยากขอคำแนะนำครับ

1  การจะเอาดินใม้บกหรือดินขี้เดือนใส่ลงไปด้วย ลำดับการลงวัสดุปลูกควรเป็นตามนี้มั้ยครับ

จากพื้นตู้นะครับ   
    ผงแบคstart up ---->  พัมมิส  ----> ดินใม้บกดินขี้ใส้เดือน
<ใช้ถุงเล็กไปเห็นที่โฮมโปร ขนาดประมาณถุงมันฝรั่งทอดกรอบ30บาทอ่ะครับ กะลงหมดถุงเลยครับ เยอะไปป่าว> 
----> ดินปลูกใม้น้ำ <Amazonia ถุงใหญ่ครับ>

ผมเรียงลำดับแบบนี้พอโอเคมั้ยครับ ตู้24" แต่ล่ะชั้นนี่ วัสดุปลูกควรหนาสักเท่าไหร่ดี [smile04]

2  เนื่องด้วยอยากเพาะมอสแบบเจลDSM
    มอสที่ผมมี เป็นสไปกี้มอส  กับ ขนนก ครับ  มันเอามาทำDSM แปะๆไปตามหิน ตามใม้ได้มั้ยครับ
    < ขนนก เห็นว่าทำได้ แต่สไปกี้ไม่แน่ใจครับหาอ่านไม่เจอ>
    แล้วมีมอสแบบไหนอีกครับที่ทำได้ จะได้ไปหา  [smile03]   

3 เนื่องด้วยผมมีเฟิร์นเขากวางพันขอนที่เป็นใบน้ำแล้วอยู่กอหนึ่ง เลี้ยงมันมาก็สองปีกว่าแล้ว   
     ตอนเพาะมอสแบบอบความชื้นนี่ ตัวเฟิร์นสามารถกลับไปเป็นใบบกได้ก่อนในช่วงที่เรายังเสปรย์น้ำมั้ยครับ
     มันจะรอดมั้ย   รวมถึงใม้อื่นๆด้วยครับ 
     ตอนนี้ผมไม่มีตู้สำหรับใว้พักใม้เลยครับ  [cry01] 

ใครมีคำแนะนำดีๆสำหรับคอนเซปนี้ จะช่วยมาแนะนำเพิ่มเติมผมจะยินดีมากๆเลยนะครับ
ผมไม่เคยลองแบบนี้มาก่อน อาจจะตกหล่นรายละเอียดไปครับ   [mad02]

ถ้ามีคำถามอะไรเพิ่มเติม จะมารบกวนอีกนะครับ  [mad02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

2  เนื่องด้วยอยากเพาะมอสแบบเจลDSM
    มอสที่ผมมี เป็นสไปกี้มอส  กับ ขนนก ครับ  มันเอามาทำDSM แปะๆไปตามหิน ตามใม้ได้มั้ยครับ
    < ขนนก เห็นว่าทำได้ แต่สไปกี้ไม่แน่ใจครับหาอ่านไม่เจอ>
    แล้วมีมอสแบบไหนอีกครับที่ทำได้ จะได้ไปหา  [smile03]   

สไปกี้ก็ทำได้ครับ แต่ฟอร์มสุดท้่ายของมันยังไงก็ใหญ่มากอยู่ดี ส่วนมากเลยใช้พันหรือแปะกาวมากกว่า
สังเกตุดูมอสที่ใช้ทำ DSM เป็นฟอร์มเล็กๆ ขนนก มินิเพิร์ล เฟรมมอส(เฟรมก็ใหญ่นะครับ) ที่ต้องการเอาไปติดหินขอนในแนวตั้งฉาก แล้วแต่หน้าตาเลย์เอ้าท์ที่เราต้องการ ซึ่งการติดหินแนวแลนด์สเคปไม่ค่อยเห็นมอสฟอร์มใหญ่ๆครับ
สไปกี้ก็ทำได้ครับ แต่ฟอร์มสุดท้่ายของมันยังไงก็ใหญ่มากอยู่ดี ส่วนมากเลยใช้พันหรือแปะกาวมากกว่า
สังเกตุดูมอสที่ใช้ทำ DSM เป็นฟอร์มเล็กๆ ขนนก มินิเพิร์ล เฟรมมอส(เฟรมก็ใหญ่นะครับ) ที่ต้องการเอาไปติดหินขอนในแนวตั้งฉาก แล้วแต่หน้าตาเลย์เอ้าท์ที่เราต้องการ ซึ่งการติดหินแนวแลนด์สเคปไม่ค่อยเห็นมอสฟอร์มใหญ่ๆครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปเตรียมหาของ หามอสตามที่ช่วยบอกมาครับ  [smile01] [smile01] [thumbup]
ดินไส้เดือนใช้น้อยๆหน่อยครับ ตู้ 24 นี่ไม่ควรเกินซักสองถ้วยตวง ปุ๋ยมันเยอะไปหน่อยครับ มันเจ้มจ้นไป เพราะส่วนมากมักทำมาจากเศษใบไม้ ผลไม้ ที่เอาไปให้ไส้เดือนกิน ใช้เยอะจะโดนตะไคร่แบบโหดสัสรัสเซียแบบที่ผมโดน [cry01] ควรจะลงเป็นดินที่ผ่านการย่อยสลายมาแล้วและค่อยๆสลายตัวออกมาช้าๆ อย่างพวกดินก้ามปูหรือดินที่ผสมแกลบเผาเยอะๆ ดินเหนียวท้องนาก็ได้ครับ เอามาตากแดดแรงๆให้แห้ง แล้วเอามาบดหยาบๆอีกทีก่อนใช้ แต่ดินเหนียวมันจะฟุ้งง่ายกว่าดินทั่วไปนะครับ เวลารื้อต้นไม้ต้องระวัง

ส่วนแบคทีเรีย ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ในดินพวกนี้มันมามาเพียบอยู่แล้ว พัมมิสก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่จะใส่ก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องใส่ดินเยอะเกินไป และสโลปคงตัวดีกว่าดินเปล่าๆ
ดินไส้เดือนใช้น้อยๆหน่อยครับ ตู้ 24 นี่ไม่ควรเกินซักสองถ้วยตวง ปุ๋ยมันเยอะไปหน่อยครับ มันเจ้มจ้นไป เพราะส่วนมากมักทำมาจากเศษใบไม้ ผลไม้ ที่เอาไปให้ไส้เดือนกิน ใช้เยอะจะโดนตะไคร่แบบโหดสัสรัสเซียแบบที่ผมโดน [cry01] ควรจะลงเป็นดินที่ผ่านการย่อยสลายมาแล้วและค่อยๆสลายตัวออกมาช้าๆ อย่างพวกดินก้ามปูหรือดินที่ผสมแกลบเผาเยอะๆ ดินเหนียวท้องนาก็ได้ครับ เอามาตากแดดแรงๆให้แห้ง แล้วเอามาบดหยาบๆอีกทีก่อนใช้ แต่ดินเหนียวมันจะฟุ้งง่ายกว่าดินทั่วไปนะครับ เวลารื้อต้นไม้ต้องระวัง

ส่วนแบคทีเรีย ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ในดินพวกนี้มันมามาเพียบอยู่แล้ว พัมมิสก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่จะใส่ก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องใส่ดินเยอะเกินไป และสโลปคงตัวดีกว่าดินเปล่าๆ

ขอบคุณอย่างที่สุดครับคุณบัง [smile03]   [gurock01]
เกือบได้ใส่หมดถุงแล้วมั้ยล่ะนี่  [perv01]

แล้วในส่วนของเฟิร์นเขากวางนี่ผมควรเอางัยดีครับ   [confuse01]