วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:17:07]

ขอคำแนะนำเรื่องLay outหน่อยครับ

จัดหินประมาณนี้พอไหวไหมครับ ขอคำแนะนำเรื่องถ้ำตรงกลางหน่อยครับ นานไปจะเป็นปัญหาไหมครับ? [mock02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/2562 [21:09:47] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าตรงกลางชิ้นที่มันเอนเนื้อที่สัมผัสผมว่าน้อยไปนิดนะครับ  [smile03]
เวลาเติมน้ำแล้วดินยุบตัวมันอาจเอียงถล่มได้  [confuse01]

ก่อนเติมน้ำจริงๆ จะเอาหินเล็กๆมารองใว้หน่อยก็ดีนะครับ  [smile01]
แล้วก่อนลงน้ำจริงๆ เอาเสปรย์มาฉีดนำไปก่อนให้ดินมันยุบตัวลงไปก่อนก็น่าจะดีครับ  [smile03]

ขอบคุณครับ ผมฝังฐานมันไว้ลึกพอสมควร แต่ตรงถ้ำมัรจะไม่เป็นจุดอับใช่ไหมครับ
แล้วควรจะเดินระบบให้มันเช็ทตัวกี่วันดีครับถึงเริ่มลงพืชน้ำ แล้วระหว่างนี้ต้องเปิดCO2 ไหมครับ😊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/2562 [19:04:02] โดย ideer101 »
ขอบคุณครับ ผมฝังฐานมันไว้ลึกพอสมควร แต่ตรงถ้ำมัรจะไม่เป็นจุดอับใช่ไหมครับ
แล้วควรจะเดินระบบให้มันเช็ทตัวกี่วันดีครับถึงเริ่มลงพืชน้ำ แล้วระหว่างนี้ต้องเปิดCO2 ไหมครับ😊

น้ำอาจเดินไม่สะดวกตรงนั้นอยู่แล้วครับ แต่หินก็ไม่ได้ใหญ่อะไร คงไม่อับมากครับ  [smile01]
ลองทดสอบด้วยการลองโปรยพวกผงอาหารปลาดูครับ สังเกตกระแสน้ำที่พัดผ่านตรงนั้นดู [smile01]
แต่เวลาลงใม้น้ำมันกระแสน้ำก็อาจเปลี่ยนได้อีกครับ  [smile04]

ปกติผมว่าถ้าลงพืชน้ำก็ลงได้เลยนะครับ
หรือไม่ช่วงรอก็เหยาะแบคน้ำช่วยเร่งหน่อย สัก1-2สัปดาห์ก็ลงได้ครับ

ช่วงไม่ได้ลงอะไรยังไม่ต้องเปิดCO2 ก็ได้นะ  [smile01]

ขอบคุณครับ เด๋ซผมไปคิดก่อนว่าจะลงอะไรดี  [smile01]
ขอบคุณครับ เด๋ซผมไปคิดก่อนว่าจะลงอะไรดี  [smile01]

ขอรอชมเลยนะครับ  [smile03] [smile03]