วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:26:30]

หาจุกยางเสียบแกนมอเตอร์ของกรองแขวน

เมื่อคืนล้างกรองแขวนครับ
เป็นของ ATMAN  hf 0600

ตอนถอดแกนมอเตอร์ออกมาล้าง
ผมว่าผมน่าจะทำจุกยางแกนมอเตอร์มันหล่นหายไปอันนึงน่ะครับ  [hungry01]
คือจริงๆแล้วมันต้องมีจุกยางอันเล็กๆเสียบแกนหัวท้ายใช่มั้ยครับ ตอนนี้มันเหลืออยู่อันเดียว [cry01]

อันที่วงใว้น่ะครับ มันหายตอนผมถอดเอามอเตอร์มันออกมาล้าง  [cry01]
เมืองนอกมีขายแยก แต่เมืองไทยผมไม่รู้เหมือนกัน

ผมจะไปหาจุกยางอะไหล่ได้ที่ไหนมั่งง่ะครับ  [smile03]
เคยเห็นเค้าวางพวกหัวมอเตอร์ พวกใบพัดกรอง กองๆขายตรงแถวๆก่อนถึงร้านปราณีน่ะครับ
มันจะมีมั้ยอ่ะครับ  [confuse01] 

หรือผมควรทำยังไง
ตอนนี้ใช้กรองตัวเล็กสำรองใช้ไปก่อนอ่ะครับ ว่าจะไปสวนเสาร์นี้
รบกวนด้วยนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/04/2562 [14:32:35] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เป็นส่วนที่หายแล้วเซ็งมากครับ [smile01]

ก็มีร้านนั้นแหละครับที่พอจะมี เอาของเดิมไปเทียบด้วยว่าขนาดได้กันมั้ย ส่วนมากถ้าไม่มีรุ่นนี้มันจะมีของรุ่นอื่นที่ใส่กันได้

หรือไม่ก็ซื้อตัวใหม่เลย เก็บตัวเก่าไว้เป็นอะไหล่ ผมก็ทำประจำ [cry01] เพราะกรองแขวนพวกนี้แทบไม่มีอะไหล่ขายเลย ถึงมีก็จะเป็นขายทั้งแกน+ยาง ก็จะแพงเกือบซื้อตัวใหม่ได้ละ เพราะกรองพวกนี้มันราคาถูกๆอยู่แล้ว
เป็นส่วนที่หายแล้วเซ็งมากครับ [smile01]

ก็มีร้านนั้นแหละครับที่พอจะมี เอาของเดิมไปเทียบด้วยว่าขนาดได้กันมั้ย ส่วนมากถ้าไม่มีรุ่นนี้มันจะมีของรุ่นอื่นที่ใส่กันได้

หรือไม่ก็ซื้อตัวใหม่เลย เก็บตัวเก่าไว้เป็นอะไหล่ ผมก็ทำประจำ [cry01]
เพราะกรองแขวนพวกนี้แทบไม่มีอะไหล่ขายเลย ถึงมีก็จะเป็นขายทั้งแกน+ยาง
ก็จะแพงเกือบซื้อตัวใหม่ได้ละ เพราะกรองพวกนี้มันราคาถูกๆอยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับ คุณ บัง  [smile03]

โคตรเซ็งจริงๆเลยล่ะครับ   [lol01]
ไม่รู้ว่าหาย พอประกอบเสร็จ ต่อไฟ รันน้ำ
มอเตอร์หมุนดังโครมๆๆๆๆ แคร่กๆๆๆๆ  [sleepy01]

นั่นล่ะครับ  ผมนี่จบข่าวเลย  [lol01]

เดี๋ยวไปดูราคาก่อนครับ
ผมก็ว่าถ้าราคาไม่ต่างกันก็ซื้อใหม่เลยดีกว่าเหมือนกันล่ะครับ  [mock02]

ไปสวนมาวันนี้ล่ะครับ ไปตรงที่ว่าเลย เหมือนเชียงกงกรองยังไงไม่รู้ [smile02]

ยางที่ว่าช่วยๆกันควานๆหากะลุงเจ้าของร้าน
ไปแงะมาจากแกนอีกตัวนึง 20บาทครับ แถมทั้งร้านเจอตัวเดียวด้วย

ไอ้ยางจุกเหลืองๆในรูปนั่นแหละครับ  20บ๊าดดดดดดดดดดดด  [lol01] [lol01] [lol01] [lol01]

แต่ยังไงก็ไปซื้อใหม่อยู่ดี ราคาไม่แพงเลยครับ
ตอนนี้ตู้10" เจอยางเหลือง ATMAN HF 0600 เข้าไป ยังกะทะเลเดือด [lol01] [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/2562 [21:29:33] โดย GAMMARAY »
น้ำแรงหรอครับ

แรงครับ ตัวใหญ่เกือบสุดของกรองแขวนแล้วครับ ใส่มีเดียได้สะใจดีด้วย
ตามสป็คมัน กำลังปั้ม 650 L/Hr กำลังไฟ 7.5 w
พอเอามาใช้กับตู้เล็กนี่ผิวน้ำยังกะคลิ่นทสึนามี  [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/2562 [00:03:52] โดย GAMMARAY »

กรองแขวน atman จะออกแรงๆหน่อยทุกตัวครับ แต่ไม่มาก
ตัวใหญ่ๆจะไม่ค่อยแรงมาก แต่ตัวเล็กนี่เดือด ไอ้เราก็จะเอาตัวเล็กมาติดตู้เล็ก ดันแรงพอกะตัวใหญ่ [awkward01]