วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:31:05]

สอบถามปัญหาเรื่องดินฟุ้งไปทั่วตู้ เนื่องจากเปลี่ยนดินใหม่

สวัสดีทุกท่านครับ

สืบเนื่องจากครั้งก่อนได้ลองจัดตู้ปลาครั้งแรก โดยเดิมจะเน้นเลี้ยงปลามากกว่าไม้น้ำ แต่พอได้มีโอกาสไปดูตามร้านต่างๆ เลยเปลี่ยนใจอยากเลี้ยงไม้น้ำแทนปลาแล้ว 5555  [mock01]

ผมเลยดูดทรายออกแล้วใส่ดินเข้าไปแทนทั้งตู้ครับ และใช้น้ำเดิม ปรากฏว่าตอนใส่น้ำเข้าไปนี่ละอองดินฟุ้งเต็มตู้เลย และผมดันลืมใส่ต้นไม้ก่อนใส่น้ำ เลยมาใส่ต้นไม้หลังจากนั้นทีหลัง ดินก็ฟุ้งติดเต็มต้นไม้ที่ใส่ไปเลย  [shock01]

พี่ๆ พอจะมีคำแนะนำไหมครับว่า จะแก้ไขเรื่องดินติดตามใบไม้ยังไง หรือผมควรเอาน้ำออกหมด แล้วใส่น้ำใหม่เข้าไปจะดีกว่า (เริ่ม set ใหม่)
รูปด้านล่างผมเป็นสภาพ ณ ปัจจุบันนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ  [cheer01]

หมายเหตุ : ที่หมู่บ้านเป็นน้ำบาดาล แบบมีระบบกรอง ไม่แน่ใจว่าสามารถใช้น้ำประเภทนี้ได้ไหมครับ?
ปล. กระทู้เดิมที่เคยโพสไว้ลบยังไงเหรอครับ จะได้ไม่รกพื้นที่บอร์ด  [perv02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ดินนี่ไม่แน่ใจว่า คุณChonpatinหมายถึงดินที่เป็นเม็ดดินหรือฝุ่นดินที่เป็นผงๆเกาะตามใบนะครับ
แต่ที่ผมเคยทำอยู่ ผมใช้วิธีเอาแปรงเล็กๆหรือภู่กันวาดรูปมาปัดๆพวกดินพวกฝุ่นตามใบออกอ่ะครับ  [smile01]

ส่วนเรื่องน้ำบาดาลผ่านระบบกรองใช้ได้มั้ย
ผมไม่มีความรู้ทางนี้ครับ [smile03]
รอเพื่อนๆพี่ๆมาช่วยเหลือนะครับ
ดินนี่ไม่แน่ใจว่า คุณChonpatinหมายถึงดินที่เป็นเม็ดดินหรือฝุ่นดินที่เป็นผงๆเกาะตามใบนะครับ
แต่ที่ผมเคยทำอยู่ ผมใช้วิธีเอาแปรงเล็กๆหรือภู่กันวาดรูปมาปัดๆพวกดินพวกฝุ่นตามใบออกอ่ะครับ  [smile01]

ส่วนเรื่องน้ำบาดาลผ่านระบบกรองใช้ได้มั้ย
ผมไม่มีความรู้ทางนี้ครับ [smile03]
รอเพื่อนๆพี่ๆมาช่วยเหลือนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วจะไปหาซื้อพู่กันมาปัดๆ ว่าจะเปลี่ยนกรองแขวน เป็นกรองนอกด้วยครับ อยากน้ำใสไวๆ 5555  [smile02]
น้ำบาดาลกรองแล้วก็ยังเสี่ยงครับเพราะไม่รู้ว่ามีอะไรมากไปหรือน้อยไปอยู่ในน้ำ  เขาถึงไม่ให้ใช้น้ำบ่ดาล  แต่ถ้ากรอง RO ก็จะเหลือแต่น้ำเปล่าเลยแร่ธาตุอะไรก็แทบไม่เหลือจะใช้ได้ต้องเติมพวกปุ๋ยสำหรับเสริมแร่ธาตุลงไปด้วยถึงจะใช้ได้  อันนี้ผมใช้อยู่แรกๆก็ต้องลองผิดลองถูกเอาจนเข้าที่
น้ำบาดาลกรองแล้วก็ยังเสี่ยงครับเพราะไม่รู้ว่ามีอะไรมากไปหรือน้อยไปอยู่ในน้ำ  เขาถึงไม่ให้ใช้น้ำบ่ดาล  แต่ถ้ากรอง RO ก็จะเหลือแต่น้ำเปล่าเลยแร่ธาตุอะไรก็แทบไม่เหลือจะใช้ได้ต้องเติมพวกปุ๋ยสำหรับเสริมแร่ธาตุลงไปด้วยถึงจะใช้ได้  อันนี้ผมใช้อยู่แรกๆก็ต้องลองผิดลองถูกเอาจนเข้าที่

อย่างเคสของผมนี่ทางออกผมต้องหาน้ำจากไหนยังไงดีเหรอครับพี่?
ลองทุ่มทุนซื้อน้ำกินแบบถังขาวขุ่นดูมั้ยครับ ถังล่ะสิบกว่าบาท  [smile01]
ช่วงเดือนสองเดือนนี้น้ำประปาบ้านผมเสียผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ

ส่วนอันนี้เป็นกะทู้เก่าๆ เรื่องเกี่ยวกับความจำเป็นที่ต้องใช้น้ำบาดาลนะครับ 

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9641.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=201428.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=266888.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [09:46:38] โดย GAMMARAY »
ลองทุ่มทุนซื้อน้ำกินแบบถังขาวขุ่นดูมั้ยครับ ถังล่ะสิบกว่าบาท  [smile01]
ช่วงเดือนสองเดือนนี้น้ำประปาบ้านผมเสียผมก็ใช้อยู่ครับ

ส่วนอันนี้เป็นกะทู้เก่าๆ เรื่องเกี่ยวกับความจำเป็นที่ต้องใช้น้ำบาดาลนะครับ 

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9641.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=201428.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=266888.0

ขอบคุณครับผมว่าจะซื้อน้ำถังขาวขุ่นอย่างที่ท่านแนะนำดีกว่าเพื่อความชัวร์
เพราะเท่าที่อ่านเหมือนจะ 50 50 ตัวนี้ต้องพักน้ำทิ้งไว้ไหมครับ หรือใช้ได้เลย??

ส่วนน้ำเดิมที่ผมต้องดูดออกให้หมดเนาะครับ เหลือๆ ไว้ก้นๆ ตู้ได้ไหมครับ เพราะมันเป็นดินหรือต้องเอาดินออกใหม่หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [09:38:24] โดย Chonpatin Gitwongphak »
ขอบคุณครับผมว่าจะซื้อน้ำถังขาวขุ่นอย่างที่ท่านแนะนำดีกว่าเพื่อความชัวร์
เพราะเท่าที่อ่านเหมือนจะ 50 50 ตัวนี้ต้องพักน้ำทิ้งไว้ไหมครับ หรือใช้ได้เลย??

ส่วนน้ำเดิมที่ผมต้องดูดออกให้หมดเนาะครับ เหลือๆ ไว้ก้นๆ ตู้ได้ไหมครับ เพราะมันเป็นดินหรือต้องเอาดินออกใหม่หมดครับ

ถ้าเป็นน้ำจากน้ำกินถังขาวขุ่นอย่างที่ว่า
ไม่ต้องพักครับ  เติมได้เลย ผมเองก็ใช้เติมเลยครับ 

ส่วนตอนก่อนจะเติมน้ำใหม่ถ้าจะเติมในปริมาณเยอะๆ เกิน30%-40%
ผมใช้อัดอ๊อกซิเจนลงตู้ล่วงหน้าไปก่อนสัก ครึ่งชั่วโมงครับ 
กันพวกปลา กุ้งช๊อคน้ำครับ

ส่วนการถ่ายน้ำเดิมทิ้งอันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าต้องถ่ายหมดหรือมากน้อยแค่ไหน [smile01]
เพราะตู้ตั้งใหม่ เวลาเติมน้ำมันก็ขุ่นตามปกติอยู่แล้วอ่ะครับ ระบบยังไม่เข้าที่เลย
อีกอย่างจากรูปมันเป็นกรองแขวน ก็คงต้องรอสักระยะน่ะครับ
ใจเย็นๆครับ สบายๆ รอดูๆ 
ผมเองก็มือใหม่น่ะครับ
แนะนำได้เท่าที่ตัวเองเคยทดลองทำ แล้วไม่มีปัญหาน่ะครับ   [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [09:59:42] โดย GAMMARAY »
ถ้าเป็นน้ำจากน้ำกินถังขาวขุ่นอย่างที่ว่า
ไม่ต้องพักครับ  เติมได้เลย ผมเองก็ใช้เติมเลยครับ 

ส่วนตอนก่อนจะเติมน้ำใหม่ถ้าจะเติมในปริมาณเยอะๆ เกิน30%-40%
ผมใช้อัดอ๊อกซิเจนลงตู้ล่วงหน้าไปก่อนสัก ครึ่งชั่วโมงครับ 
กันพวกปลา กุ้งช๊อคน้ำครับ

ส่วนการถ่ายน้ำเดิมทิ้งอันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าต้องถ่ายหมดหรือมากน้อยแค่ไหน [smile01]
เพราะตู้ตั้งใหม่ เวลาเติมน้ำมันก็ขุ่นตามปกติอยู่แล้วอ่ะครับ ระบบยังไม่เข้าที่เลย
อีกอย่างจากรูปมันเป็นกรองแขวน ก็คงต้องรอสักระยะน่ะครับ
ใจเย็นๆครับ สบายๆ รอดูๆ 
ผมเองก็มือใหม่นะครับ
แนะนำได้เท่าที่ตัวเองเคยลองทำแล้วไม่มีปัญหาน่ะครับ   [smile01]

ขอบคุณมากเลยครับที่ให้คำแนะนำเสมอ ผมไม่มีปลากับกุ้งน่ะครับ ตอนนี้มีแต่ไม้น้ำ เดี๋ยวเย็นนี้ไปจัดกรองนอกมาละครับ หงุดหงิดเวลาน้ำขุ่นละใสช้า 55555  [mock01]
ขอบคุณมากเลยครับที่ให้คำแนะนำเสมอ ผมไม่มีปลากับกุ้งน่ะครับ ตอนนี้มีแต่ไม้น้ำ เดี๋ยวเย็นนี้ไปจัดกรองนอกมาละครับ หงุดหงิดเวลาน้ำขุ่นละใสช้า 55555  [mock01]

ยินดีที่ได้ช่วยเหลือกันครับ  [smile04]

เลี้ยงใม้น้ำ ต้องใจเย็นๆครับ
มันไปของมันเรื่อยๆเอื่อยๆยุกยิกๆ เรื่องเยอะ แบบนั้นแหละ ฮ่าๆๆๆๆ   [lol01] [lol01]

ปล ต่อไปเตรียมรบกับตะใคร่ได้ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [10:05:16] โดย GAMMARAY »
กลางคืนเติมออกซิเจนให้ตู้ด้วยนะคะ น้ำจะได้ใสไวๆ อย่าลืมเติมจุลินทรีย์น้ำตอนเปลี่ยนน้ำด้วยนะคะ กรองจะได้เซ็ตตัวเร็วขึ้น
กลางคืนเติมออกซิเจนให้ตู้ด้วยนะคะ น้ำจะได้ใสไวๆ อย่าลืมเติมจุลินทรีย์น้ำตอนเปลี่ยนน้ำด้วยนะคะ กรองจะได้เซ็ตตัวเร็วขึ้น

ขอบคุณครับผม ถ้าผมจะเปลี่ยนน้ำใหม่ใช้น้ำ RO นี่ผมต้องเอาน้ำเดิมออกหมดเลยไหมครับ (เหลือไว้ปิ่มๆ ดิน)
ถ้ายังไม่มีปลากุ้งหอย ก็เอาออกได้เลยคะ ตอนใส่น้ำใหม่หาถ้วยมารองที่พื้นอย่าเทน้ำพรวดลงไปนะคะ เทน้ำช้าๆลงในถ้วยให้น้ำออกช้า น้ำจะได้ไม่ขุ่นคะ
ตอนใส่น้ำใหม่หาถ้วยมารองที่พื้นอย่าเทน้ำพรวดลงไปนะคะ เทน้ำช้าๆลงในถ้วยให้น้ำออกช้า น้ำจะได้ไม่ขุ่นคะ

ของผมเอาถุงพลาสติคมาเจาะรูให้พรุนๆแล้วถ่ายน้ำลงถุงครับ ออกยังกะฝักบัวอาบน้ำ  [lol01]
สวัสดีทุกท่านครับ

สืบเนื่องจากครั้งก่อนได้ลองจัดตู้ปลาครั้งแรก โดยเดิมจะเน้นเลี้ยงปลามากกว่าไม้น้ำ แต่พอได้มีโอกาสไปดูตามร้านต่างๆ เลยเปลี่ยนใจอยากเลี้ยงไม้น้ำแทนปลาแล้ว 5555  [mock01]

ผมเลยดูดทรายออกแล้วใส่ดินเข้าไปแทนทั้งตู้ครับ และใช้น้ำเดิม ปรากฏว่าตอนใส่น้ำเข้าไปนี่ละอองดินฟุ้งเต็มตู้เลย และผมดันลืมใส่ต้นไม้ก่อนใส่น้ำ เลยมาใส่ต้นไม้หลังจากนั้นทีหลัง ดินก็ฟุ้งติดเต็มต้นไม้ที่ใส่ไปเลย  [shock01]

ไม่รู้ว่าตอนคุณใส่น้ำ ใส่ด้วยวิธีการใด... อย่างตู้ของเรา เราใช้สายอ๊อกดูดน้ำแล้วปล่อยให้มันละเลียดไปตามกระจกไหลลงไปจนเต็ม ช้าหน่อยแต่แทบไม่ขุ่น(แล้วแต่ยี่ห้อดินด้วย)

พอจะมีคำแนะนำไหมครับว่า จะแก้ไขเรื่องดินติดตามใบไม้ยังไง หรือผมควรเอาน้ำออกหมด แล้วใส่น้ำใหม่เข้าไปจะดีกว่า (เริ่ม set ใหม่)

วิธีของเราก็ลดน้ำเกือบสุด แล้วเอาฟ๊อกกี้ปรับให้เป็นฝอยละเอียดพ่นไล่ผงดินเอา... แต่ถ้าแบบไม่อยากก้มๆ เงยๆ จนหลังแข็ง นี่เลยรีเซตใหม่อีกรอบ เอาต้นไม้ไปล้างผงดินออกให้สะอาด, จัดองค์ประกอบ layout ใหม่ให้ตามที่ใจปรารถนา, ปักต้นไม้ แล้วค่อยๆ เติมน้ำอย่างเบาๆ

รูปด้านล่างผมเป็นสภาพ ณ ปัจจุบันนะครับ

กอมอสท่าทางจะไปแล้วนะฮะ ลองชแว๊บไปดูเรื่องอุณหภูมิหน่อย

หมายเหตุ : ที่หมู่บ้านเป็นน้ำบาดาล แบบมีระบบกรอง ไม่แน่ใจว่าสามารถใช้น้ำประเภทนี้ได้ไหมครับ?

น่าจะยังไม่พอ เราว่าไปหากน้ำจากตู้น้ำดื่มหยอดเหรียญ พวกนี้ก็ใช้ได้นะ... ระบบกรองข้างในของเครื่องพวกนี้มันก็เป็น RO แต่จะให้สะอาดกิ๊กเหมือนเครื่อง RO ที่ติดเองที่บ้านหรือเปล่าก็แล้วแต่การบำรุงรักษาของเจ้าของตู้น้ำฯ ถ้าเขาดูแลดีก็กดมาแล้วเอาไปใช้ได้เลย

หากใช้น้ำ RO ที่สะอาดกิ๊ก ล้วนๆ ทั้งตู้ พวกนี้วัด pH ได้ 5 เอง... มันจะเป็นกรดไปนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [15:19:29] โดย Keith de Wind »