วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:44:00]

รายงานผลการกำจัดตะไคร่ cladophora ในอ่างปลาครับ :)

ไฮโดรเจน ใช้พ่นต้นที่มีปัญหาด้านนอกดีกว่า พ่นเสร็จทิ้งไว้สักพักไม่เกิน 5 นาที แล้วล้างน้ำทิ้งหลายรอบ  แล้วใส่คืน 
ยากำจัดตะไคร่มันฆ่าได้บางส่วนนะครับ  ถ้าจะใช้ก็ใช้อ่อนๆ ต้นไหนเป็นหนักก็เอามาพ่นไฮโดรเจน  หรือแช่ยาฆ่าตะไคร่แบบเข้มข้นประมาณ 1 ชม.(ข้างขวดมีบอกวิธี)
ทำแบบนี้สุดท้านก็หมด  แต่ถ้าหยุดยาสักพักก็มาใหม่  ข้อเสียอีกอย่างคือไม่มีตะไคร่ให้พวกกุ้งกินครับ  แต่ตู้สวยอันนี้ก็เลือกเอา   
ไฮโดรเจนพ่นหนักมือมากก็อย่าพักนานแล้วรีบล้างน้ำมิฉนั้นต้นไม้เสีย   สังเกตได้ถ้าแช่นานใบเสียหายพวกหอยที่กินตะไคร่จะมากินใบที่เสียหายทั้งๆทีเมื่อก่อนไม่เคยกินมาก่อน

ตะไคร่ที่ผมเจอ เป็นชนิดที่กำจัดยาก กุ้งแคระไม่กินนะสิครับ [cry01] [smile02]
ตะไคร่ขนดำว่ายากสุด เจอพ่นด้วยไฮโดรเจนก็ไม่เหลือครับเพียงแต่ว่ากะเวลาดีๆแล้วกันอย่านานไปพืชน้ำจะเสียหาย  ผมพึ่งจะกวาดล้างจบไปเอง  ก็หัดทำครั้งแรกครับ ลองทีละต้นสองต้นพอทำไปสักสองสามต้นทิ้งไว้สามสี่วันพืชไม่ตายกุ้งไม่ตายก็ใจกล้ากวาดล้างหมดตู้เลย 
ตะไคร่ขนดำว่ายากสุด เจอพ่นด้วยไฮโดรเจนก็ไม่เหลือครับเพียงแต่ว่ากะเวลาดีๆแล้วกันอย่านานไปพืชน้ำจะเสียหาย  ผมพึ่งจะกวาดล้างจบไปเอง  ก็หัดทำครั้งแรกครับ ลองทีละต้นสองต้นพอทำไปสักสองสามต้นทิ้งไว้สามสี่วันพืชไม่ตายกุ้งไม่ตายก็ใจกล้ากวาดล้างหมดตู้เลย

ผมเจอตะไคร่ Cladophora น่ะครับ ตอนนี้อาศัยสายยางดูดออกบ้าง มือดึงบ้าง แล้วก็ใช้เข็มฉีดยาดูด h2o2 3% มาฉีดใส่ตะไคร่ในอ่างเลย ครั้งละ 2-3 มิลลิลิตร พ่นเสร็จก็เปลี่ยนน้ำ (เลยพ่นแค่ 1 ครั้ง ต่อ 3-7วัน) เพราะยังไม่ค่อยกล้าใช้ไฮโดรหนักๆเยอะๆน่ะครับ

คาร์บอนน้ำจะใช้กับ Cladophora  ได้มั้ยครับ?  [smile05]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2560 [15:44:13] โดย Dear_jan. »
เริ่มกำจัดตะไคร่จริงจังมาเดือนนึงได้แล้วครับ อาศัยวิธีการ
-การเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ดูดขี้ปลาขี้กุ้ง เศษตะกอน,เศษอาหาร,เศษพืช เปลี่ยนอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ถ่ายน้ำทีละ 50% - 80 % + ใช้ผ้าใบทำเป็นหลังคาให้ร่มเงากับอ่างครับ เมื่อก่อนเจอแดดจัดจนตะไคร่โตดี  [shock01]
-ใช้ขันช้อน-ดึงตะไคร่ที่เป็นก้อนๆออก เพื่อไม่ให้เศษตะไคร่กระจาย ใช้แปรงสีฟันขูด-สางออก/สายยางดูดตะไคร่
-ใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ชนิด 3 % ฉีดใส่ตะไคร่ในอ่างครั้งละ 1-3 ml ฉีดตอนช่วงเช้าของวันที่จะเปลี่ยนน้ำ ไม่กล้าฉีดเยอะหรือปล่อยทิ้งไว้นาน เพราะกลัวปลาแพะกับกุ้งเดี้ยงครับ  [cry01]
-อื่นๆ เดี๋ยวมาต่อครับ

สภาพอ่างเมื่อก่อน vs ตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/2560 [14:17:15] โดย Dear_jan. »
-หินก้อนใหญ่ สองก้อน แต่เดิมใช้ตาข่ายคลุมมอสพันไว้ ตอนแรกมอสสวยมากครับ ไปๆมาๆ ตะไคร่สวยกว่า เลยตัดใจยกหินออกมา (ลูกกุ้งเกาะมาเพียบเลยครับ ต้องมาแช่น้ำแล้วไล่จับลูกกุ้ง) แยกมอสแยกตาข่าย เอาหินมาขัด/ล้างน้ำ/ตากแดด/ทา h2o2 ครับ  [cry01]
สภาพหินตอนติดตะไคร่ vs ปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/2560 [14:47:06] โดย Dear_jan. »
ใบไม้ใบไหนโดนตะไคร่ขึ้น ตัดทิ้งหมดครับ ใบบัวแดงโตลอยปริ่มผิวน้ำ ตัดทิ้งแบบไม่ต้องคิดมาก เพราะมันงอกออกมาจากหัวบัว ต้นไหนตะไคร่ติดเยอะมากเด็ดออกทิ้งทั้งต้น
อดีต vs ปัจจุบัน
วิธีกำจัดตะไคร่ที่ได้ผลดีวิธีนึง แต่คงไม่มีใครทำ คือ "เอาต้นไม้ขึ้นมาตากแดด" แม่มครับ   [evil01]

ใช้ได้กับต้นไม้ในกระถางที่เอาขึ้นบกได้ อย่างต้นนี้(น่าจะ)อเมซอล โดนตะไคร่ขึ้นจนผมรำคาญ เลยเอามาวางตากแดดบนบกเลยครับ หยอดน้ำที่ใบกับต้นวันละนิดละหน่อย เอาแบบ "ตะไคร่ไม่ตายก็กูตายล่ะว่ะ"ผ่านไปอาทิตย์นึงได้ ตะไคร่ตายเรียบเป็นสีขาวเลยครับ จากนั้นผมจึงค่อยฉีกเศษตะไคร่ขาวๆทิ้ง ที่ตลกอย่างนึงคือเศษมอสที่เกาะกับต้นอเมซอล ดันไม่ตายแต่กลับเขียวสวยซะงั้น
ก่อน Vs หลัง

ส่วนมอสที่ติดตะไคร่มากๆ ผมตัดใจย้อมทิ้งไปเป็นก้อนเลยครับ  [cry01]  บางอันก็จับแช่ไฮโดรเจน แล้วปิดไว้ไม่ให้โดนแดด ปรากฎว่าติดธุระเลยเผลอทิ้งไว้นาน จนมอสเป็นสีน้ำตาล

มอสสีน้ำตาลนี่ คือมอสตายแล้วหรือเปล่าครับ? (ตอนนี้ยังไม่ได้ทิ้ง จับพันกับหินเผื่อเป็นเป็นอาหารให้กุ้งแคระไปละกัน)
ของผมแช่ไฮโดรเจนนานไป  มอสเป็นสีน้ำต่ลทั้งกอ   หลังจากนั้นอีกเกือบสิบวันมียอดอ่อนแทงออกมา  ไม่ตายครับ
กุ้งชอบกินมากครับ
ตกลงมอสยังไม่ตายนะครับ สบายใจ จะได้ไม่ต้องทิ้ง  [smile05]
ขอนอันไหนที่เจอตะไคร่หนักๆมาก ผมยกออกมาแล้วจับแช่จับฉีดด้วย h2o2 เลยครับ อย่างเจ้าหน้ากากอันนี้ เคยนั่งพันแทบตาย ให้ชื่อว่า "หน้ากากมอส" เคยโดนตะไคร่จับจนฟูหนาเป็นหนมปังเลยครับ  [cry01] ผมจับแยกออกมาแล้วฉีดไฮโดรเจน รอบละ 1-3 ml ไปรวมๆสิบกว่ารอบได้ ใช้กุ้งฝอยกินด้วยอีก พอรอบแรกเริ่มบางแล้ว ผมโยนกลับไปให้กุ้งแคระกิน แล้วเอากลับมาแช่ไฮโดรเจนใหม่ พรุุ่งนี้จะเอาไฮโดรเจนทาเป็นรอบที่สามแล้วครับ ตะไคร่มันหน้าด้านหน้าทนจริงๆ  [rage02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/2560 [22:03:52] โดย Dear_jan. »
ใช้ ฟอกซ์ซี่พ่น ไฮโดรเจนก็ดีครับทั่วดีพ่นแล้วหาถุงพลาสติกปิดทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วค่อยล้าง 
ใช้ ฟอกซ์ซี่พ่น ไฮโดรเจนก็ดีครับทั่วดีพ่นแล้วหาถุงพลาสติกปิดทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วค่อยล้าง

ว่าจะถามพอดีเลยครับ ตอนนี้ผมแยกพวกขอน พวกตะแกรงที่ติดตะไคร่ออกมาแล้ว ตอนนี้ผมใช้พู่กันทาไฮโดรเจนลงบนขอน(เพราะรู้สึกว่ามันจะทั่วดี)
-ถ้าเอาพู่กันทาเสร็จ เอาลงน้ำเลย น้ำจะชะล้าง h2o2 หมดก่อนจะกัดตะไคร่จนตายหรือเปล่าครับ
-ถ้าเอาวางไว้บนบก วางไว้สักกี่นาทีดีครับ มอสจาวาจะทนอยู่บนบกได้นานเท่าไหร่ครับ
-ใช้ถุงพลาสติกแบบไหนครับ แบบมีหูหิ้วได้มั้ย หรือแบบถุงใสใส่กับข้าว แล้วมัดปากถุง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/2560 [09:50:11] โดย Dear_jan. »
ปัญหาที่เหลือในอ่าง จริงๆคือเศษตะไคร่ cladophora ขนสั้นๆที่เกาะตามขอบ/พื้นอ่างน่ะสิครับ บางอันมันเป็นกระจุกเล็กๆมาก ต้องสังเกตดีๆถึงจะเห็น

ตอนแรกว่าจะปล่อยให้มันโตจนเห็นได้ง่ายๆก่อนค่อยกำจัด แต่กลัวเดี๋ยวเศษกิ่งมันจะแตกลามไปเกาะต้นไม้อีก พอจะใช้ปลาหรือกุ้งอะไรมากินมันได้บ้างไหมครับ หรือใช้ h2o2 / ยากำจัดตะไคร่ สักนิดหน่อยให้มันอ่อนแอลงก่อนดีครับ?
(พวกตะไคร่จุดเขียว ตะไคร่เป็นแผ่นๆปื้นๆ อันนี้ปล่อยไปก็ได้ครับ ผมพอรับมันได้  [smile02] )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/2560 [13:39:47] โดย Dear_jan. »
ผมใช้ ของ AZOO  ใช้10ml ต่อน้ำ 1000l ใส่ไป 2 วัน ถ่ายน้ำ 30% แล้วใส่ยาเข้าไปใหม่ ทำแบบนี้ 3 ครั้งก็จบ คอร์ส แล้วบำรุงรักษาโดยใช้ 5ml ต่อน้ำ 1000l ทุกสัปดาห์แล้วถ่ายน้ำ 30%    ส่วนตัวไหนอาการหนักผมแยกออกมาแช่ 5ml ต่อน้ำ 1l ประมาณ 30 นาที การแก้อาการแบบอาการหนักนี้ทำแล้วต้นไม้มีเสียหายบ้างเหมือนกัน  เพราะว่าส่วนนึงตะไคร่มันเข้าเนื้อเยื่อแล้วนะพอเอาออกก็มีเสียหาย  สังเกตได้จากหอยตัวเล็กมันจะกินใบที่เสียหาย

พอทำหมดได้สัก2สัปดาห์สังเกตว่าเริ่มเกิดอีก  ทั้งๆที่ใส่ยาบางๆเพื่อคุมสถานะการณ์  ก็มาศึกษาต่อว่าอะไรคือสาเหตุเริ่มจากลดปุ๋ย ลดแสงทั้งเวลาและความเข้มแสง  และประการสุดท้ายอาหาร  ตอนนี้อยู่ในระหว่างทดลองไม่ให้อาหารให้กุ้งปลาหากินเอง  ผลตอนนี้น่าพอใจครับ เฝ้าระวังว่ากุ้งและปลายังมีอะไรกินจากตะไคร่ที่เกิดรวมทั้งจุลชีพขนาดเล็ก 

มีคนแนะนำว่าปลาสอดดำก็ดีนะครับช่วยเรื่องตะไคร่ได้เยอะ  ถ้าตามผนังแบบนี้หอยหมวกทหารก็ดีครับหามาหลายตัวช่วยได้  แต่มีบางคนไม่ชอบเพราะว่าพอหอยมันโตอาจทำใบไม้ขนาดเล็กหักได้

ผมเลี้ยงแต่กุ้งแคระ,ยามาโตะและปลานีออน
ใช้ azoo รุ่นไหนครับ ฝาแดงหรือเปล่า แล้วตอนใช้ กุ้งกับปลาไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

ของผม ปุ๋ยไม้น้ำไม่เคยใช้ น้ำก็เปลี่ยนอาทิตย์ละครั้งแล้วเดี๋ยวนี้ ผ้าใบก็เอามาคลุมกันแดด แต่ยังพอมีตะไคร่เกิดอยู่ กำลังคิดว่าน่าจะเกิดจากอาหารปลาครับ เพราะต้องให้อาหารปลาสอด(กันปลาสอดไปตอดกุ้ง) กับอาหารปลาแพะเม็ดจม)