วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:13:51]

ขอคำแนะนำซ่อมตู้รั่วซึมหน่อยครับ

ตู้24" ธรรมดาๆนี่แหละครับ รั่วตรงขอบมุมบนสุดครับ
เอามาตอนแรกก็ซึมนิดเดียวตรงมุมกระจกช่วงรอยต่อกับพลาสติครัด
ผ่านมาปีกว่าๆตอนนี้มันลามลงต่ำมาอีกหน่อย [mock02]

แต่ยังไม่สะดวกเปลี่ยนตู้น่ะครับ ถ้าจะซ่อมอุดรอยรั่วนี่ควรทำยังไงดีครับ
ซิลิโคนยี่ห้อไหนดีครับ ว่าจะอุดโป๊วจากข้างใน  คิดว่าจะใช้แค่ตรงขอบๆที่รั่วเท่านั้น
ตอนนี้ในตู้มีแต่ต้นใม้ไม่มีปลาเลย  [smile04]
หรือใครมีวิธีดีๆยังไง ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/2561 [20:49:50] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ผมเคยรั่วแบบซึมๆ ด้านมุมตู้บนๆหน่อย.
ใช้วิธี ลดน้ำให้ต่ำ รอตรงพื้นที่รั่วแห้ง แล้วใช้epoxy ใสแบบหลอดA+B(ที่ขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง) อุด+ปะด้านนอกตู้ แล้วรอแห้งก็หายรั่ว
แต่ใช้ไม่นาน ไม่สบายใจเลยรื้อตู้ยิงซิลิโคนใหม่ครับ [smile03]
ตู้ผมเคยรั่วแบบซึมๆ ด้านมุมตู้บนๆหน่อย.
ใช้วิธี ลดน้ำให้ต่ำ รอตรงพื้นที่รั่วแห้ง แล้วใช้epoxy ใสแบบหลอดA+B(ที่ขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง) อุด+ปะด้านนอกตู้ แล้วรอแห้งก็หายรั่ว
แต่ใช้ไม่นาน ไม่สบายใจเลยรื้อตู้ยิงซิลิโคนใหม่ครับ [smile03]

ขอบคุณมากครับ [smile03] [smile03]

ผมหารอยรั่วจนเจอ พบว่าอยู่ตรงด้านในน่ะครับ เดี๋ยวจะลองทำตามครับ ว่าจะอุดทับทั้งนอกทั้งในเลย
อุดใช้ไปก่อน สะดวกเมื่อไหร่ก็ว่าจะหาซื้อตู้ใหม่  [smile04]
ตอนนี้ถ้าอุดแล้ว น่าจะไม่มีปัญหาตู้ระเบิดนะครับ  [smile03] [smile03]
ตอนนี้ถ้าอุดแล้ว น่าจะไม่มีปัญหาตู้ระเบิดนะครับ  [smile03] [smile03]

มันจะแบ่งเป็นสองแบบครับ

1. ร้านยิงซิลิโคนไม่ดี มีจุดรั่ว อันนั้นถ้าเราโปะเพิ่มแล้วอยู่ก็อยู่ครับ
2. ตู้เก่าที่ซิลิโคนหมดสภาพ ไม่เกาะกระจกแล้ว อันนี้ต่อให้แก้จุดรั่วนี้ได้ มันก็จะลามไปตรงอื่น สักวันมันจะโป๊ะออกมาอยู่ดี แต่เมื่อไหร่นั้นไม่รู้ ถ้าตู้ไว้นอกบ้านก็โอเคครับ แต่ถ้าไว้ในบ้านก็จัดการมันซะดีกว่า ตู้ 24 ซื้อใหม่ก็ไม่กี่เงิน หรือจะแงะมาลองยิงซิลิโคนเล่นเองก็ได้นะครับ สนุกดีเหมือนกัน ตู้ขนาดนี้ไม่ค่อยยาก แต่บอกไว้ก่อนเลยว่าค่าซิลิโคนแทบจะพอกับค่าตู้ใหม่ [smile01]

มันจะแบ่งเป็นสองแบบครับ

1. ร้านยิงซิลิโคนไม่ดี มีจุดรั่ว อันนั้นถ้าเราโปะเพิ่มแล้วอยู่ก็อยู่ครับ
2. ตู้เก่าที่ซิลิโคนหมดสภาพ ไม่เกาะกระจกแล้ว อันนี้ต่อให้แก้จุดรั่วนี้ได้ มันก็จะลามไปตรงอื่น สักวันมันจะโป๊ะออกมาอยู่ดี แต่เมื่อไหร่นั้นไม่รู้ ถ้าตู้ไว้นอกบ้านก็โอเคครับ แต่ถ้าไว้ในบ้านก็จัดการมันซะดีกว่า ตู้ 24 ซื้อใหม่ก็ไม่กี่เงิน หรือจะแงะมาลองยิงซิลิโคนเล่นเองก็ได้นะครับ สนุกดีเหมือนกัน ตู้ขนาดนี้ไม่ค่อยยาก แต่บอกไว้ก่อนเลยว่าค่าซิลิโคนแทบจะพอกับค่าตู้ใหม่ [smile01]

ขอบคุณมากครับคุณบัง  [smile04]

ตู้นี้ซื้อมาตอนแรกก็ใช้อย่างปกติอยู่สักระยะนึงครับสักสี่ห้าเดือนมั้งครับจากนั้นก็ซึม
ผมก็ว่าเขาคงทำซีลมาไม่ดีมาแต่แรกล่ะครับ อายุตู้ประมาณปีกว่าๆ  [smile03]

ผมก็เห็นเหมือนกันเลยครับ เพียงแต่ผมยังไม่สะดวกเปลี่ยนตู้ตอนนี้เท่านั้นเอง แหะๆ  [smile03]