วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:50:11]

ตู้48" บางเฉียบ อัพเดทอายุ 1เดือน ครับ

สวัสดีครับ
กลับมาอีกครั้ง กับการจัดตู้ไม้น้ำรอบ 2
ครั้งนี้ ได้เพื่อนๆมาช่วยในการออก idea ครับ
โดยผมได้นำรูปที่ส่งๆกันมา มาเป็น idea ในการจัดตู้ครั้งนี้ครับ
ซึ่งจัดออกมา จะเหมือนแค่ไหน มาชมกันครับ

ใครชอบดู VDO click ตาม link นี้ได้เลยครับ
https://youtu.be/kwzhw8qFb7c

ส่วนถ้าใคร net ไม่แรง สามารถดูขั้นตอน ตามนี้ได้เลยครับ

สัปดาห์ที่ 0 (28 กค 2560)
1. เริ่มจากการนำหินพัมมิสใส่ถุงส้ม มาวางรองก้นตู้ไว้ แล้วก็นำตอไม้ มาวางทับ
จากนั้น ก็นำพัมมิสของADA มาผสมกับพัมมิสจากตู้เดิม
(ซึ่งได้ทำการล้างพัมมิสเดิม แล้วค่อยนำมาผสมกัน)
ปล. กิ่งไม้ยังไม่ค่อยถูกใจ 100%  แต่มันหาได้แค่นี้แหละ 555

2. นำดินADAเก่าจากตู้เดิม ไปตากแดดไว้3-4ชม. พอแห้งแล้ว
ก็นำมาเทใส่ทับหินพัมมิส (หนาประมาณ 1-2ซม. พอครับ)
จากนั้น เทดินADAใหม่ลงไปทับดินเก่า (หนาประมาณ3-4ซม.)

3.จากนั้น ก็ทำการจัดslopeตามความชอบได้เลย ซึ่งโดยหลักการแล้ว ด้านหลัง ควรสูงกว่าด้านหน้าครับ

4. ทำการเติมน้ำใหม่ โดยวางถุงพลาสติกไว้ เพื่อเวลาเติมน้ำแล้ว ดินจะได้ไม่ฟุ้งกระจาย
และไม่ทำให้ดินที่ทำการจัดslopeมาแล้วนั้น ทรุดตัว

5.ระหว่างเติมน้ำ ก็ทยอยตักเศษใบไม้ กิ่งไม้ ฝุ่น ออก.

6. พอเติมน้ำใหม่ได้ซัก 50% ก็เอาน้ำเก่าจากตู้เดิม มาเติมใฟ้เต็ม แล้วก็เปิดระบบกรอง

7. ทำการติดตั้งคาร์บอน แล้วก็เช็ด ทำความสะอาดตู้

8. เสร็จไปครึ่งนึงละ นอนพัก ตื่นมาอีกวัน ก็เริ่มทำการปักต้นไม้ครับผม โดยต้นที่ปลูก มีดังนี้
   ไม้หลังตู้
   -สาหร่ายขนนกแดง,โรทาร่าทับทิม,สาหร่ายฉัตร
   ไม้กลางตู้
   -หนวดปลาดุก,ไฮโกลใบมน,ขาไก่ด่าง,เฟรินรากดำใบแคบ,ลัดวิเจีย
   ไม้หน้าตู้
   -ฝอยทองแคระ,มอสแดง, มินิเพิลมอส,อนูเบียส,บลูเซ็ป
   ไม้ปูพื้น
   -เพิลกลาส
   -ผักชีน้ำ

9. พอทำการปักเสร็จ ก็เปลี่ยนน้ำ แล้วก็สวย(มั้ย?) ตามรูปเลยครับ

ข้อมูลตู้
48"x8.5x20 นิ้ว (น้ำ 100ลิตร)
กรอง : กรองนอกehiem 2217
อุณหภูมิ : 26องศา(ชิลเลอร์)
คาร์บอนถัง 3kg
ไฟ : LED chihilos 48" a-series
ดิน ADA เก่า30% ใหม่70%
พัมมิสรองพื้นของ ada50%  ธรรมดา 50% (ผสมกัน)
น้ำ : ตั้งตู้ใช้น้ำใหม่50% เก่า50%
คาร์บอน : 1ฟองต่อวิ
ไฟ : 3ชม (18.00-21.00)
ปุ๋ย : ไม่ใส่
แบคทีเรียน้ำ : 10หยด (ตอนเปลี่ยนน้ำ)
ยาฆ่าตะไคร่ : excel 24ปั๊ม(ตอนเปลี่ยนน้ำ) 10ปั๊ม(ทุกวัน)
               : azoo ขวดแดง 2ฝาใน เช้าเย็น
ที่ใช้ยาฆ่าตะไคร่เพราะ ใช้น้ำเก่า และต้นไม้เก่า มันมีตะไคร่ติดมาบ้างนิดหน่อย และประจวบเหมาะตรงที่ ไม่มีปลามีกุ้ง เลยใส่เต็มสตีมเลย

เป็นยังไงบ้างครับ กับตู้ใบที่2 ซึ่งได้นำวัสดุเหลือเดิม มาใช้ควบคู่กับของใหม่ ทำให้ประหยัดเงินไปได้ประมาณ 20% ครับ

เวลาที่ใช้ในการรื้อตู้นั้น บอกได้เลยว่าเหนื่อยครับ
ไหนจะต้นไม้ต้องค่อยๆถอน ปลาต้องช้อนออก กุ้งแคระแถมลูกมันอีกเป็น100ตัวต้องช้อนออก ตักดินออก ล้างตู้ (แค่รื้อตู้ก็6ชมแล้วครับ) เหนื่อยแต่สนุกดีครับ

อนาคต ตู้นี้จะเป็นอย่างไร รอติดตามชมได้นะครับ. ขอบคุณครับ

ส่วนอันนี้ คือ link ตู้เก่านะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=335.0

Update ตู้อายุ 1 สัปดาห์ (6 สค 60)
-ผ่านไป1สัปดาห์ น้ำใสเรียบร้อย
-ปล่อยปลา ปล่อยกุ้งลงไปว่ายเล่นแล้วครับ เพราะว่าใช้น้ำเก่า50%
-ตะไคร่ยังไม่มีมา (ดีแล้ววว อย่าไปทัก)
-ต้นไม้เริ่มฟื้นฟู เท่าที่สังเกตุ ฟื้นตัวเร็ว เพราะใช้น้ำเก่า

โดยรวมของตู้ตอนนี้ มีปัญหาแค่ต้นลิ้นงูเห่า เริ่มละลาย(น่าจะใบบก)

ต้นไมยราป ไปซื้อใบบกมา ละลายเกลี้ยง แต่หลังพายุมาท้องฟ้าก็มีแสงสว่าง ไมยราปออกใบน้ำมาใหม่
(สุดยอด)

หลักการดูแลตู้ช่วงนี้
น้ำ : เปลี่ยนทุก2วัน
แบคทีเรียน้ำ : ใส่3ปั๊มทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
ไฟ : เปิด 18.00-21.00 (3ชม)
Co2 : 1ฟอง/วิ 24ชม.

Update อายุตู้ 2 สัปดาห์ (13 สค 2560)
ครบ2อาทิตย์แล้วครับ ตอนนี้สภาพน้ำใสแจ๋ว
ยังไม่มีปัญหาอะไร แค่ตะไคร่จุดเขียวเริ่มมา
(ปกติเปิดแค่ 4ชม. ต่อวัน   แต่วันนั้นเปิดแล้วลืมปิด ซัดเข้าไป 10ชม.)

ภาพโดยรวมของตู้ครับ

ไปซื้อมอสมา แล้วไม่มีที่วาง เลยจัดการทำเป็นบ้าน2ชั้นซะเลย
อาจจะไม่สวย แต่มองในแง่ดีคือ ช่วยบังแสง ไม่ให้อนูเบียส กะ บลูเซ็บ โดนแสงโดยตรง
(ป้องกันตะไคร่ขึ้นใบ เพราะ มัน2ตัวนี้ โตช้า)

สรุปตู้นี้ ไมยราปโตดีครับ ผ่านไป1สัปดาห์ ยอดที่2 เริ่มแตกออกมา

ลัดวิเจีย คิวบา ซื้อมาคิดว่าไม่รอดแล้ว สรุปตาย7รอด 1 ชูยอดแดงแจ๋เลย ครับ

หลักการดูแลตู้ช่วงนี้
น้ำ : เปลี่ยนทุก2วัน 20% ใช้น้ำปะปาแท้ๆ ไม่มีพักน้ำ
แบคทีเรียน้ำ : ใส่3ปั๊มทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
ไฟ : เปิด 6.30-7.30 (1ชม.) 18.00-21.00 (3ชม)
Co2 : 1ฟอง/วิ 24ชม.

***ใครที่ได้รับของรางวัล***
รบกวน confirm
การรับสินค้าทาง line ด้วยนะครับ
Line : @qab1812b

Inspiration ตู้ไม้น้ำ
สวัสดี เพื่อนๆ สมาชิก ทุกท่านครับ
เนื่องจากผม จะทำการรื้อตู้ใบเก่า
แล้วจะทำการจัดตู้ใหม่
ซึ่งอยากได้รูป เพื่อมาเป็น idea ในการจัดตู้ใหม่
โดยเงื่อนไขของรูปภาพคือ
1. ตู้ไม้น้ำ
2. มีกิ่งไม้ หรือรากไม้ ทิ่มลงดิน
(ตัวอย่าง ตามรูปด้านล่างครับ) (เพิ่มเติม)

***ขอขอบคุณ รูปจากinternet นะครับ****

แล้วช่วยนำรูปภาพดังกล่าว
มาแปะไว้ที่boardนี้

ง่ายๆ แค่นี้ ก็รับไปเลยครับ 1ชุด
(แจ้งรายการสินค้า พร้อมกับแปะรูปเลยนะครับ)

รายการที่แจก
1. จอกญี่ปุ่น มี5ชุด
2. จอกหอยแครง มี3ชุด
3. โรทาร่าทับทิม มี1ชุด (คุณdang dang confirm ส่ง)
4. หวีด3ใบ มี1ชุด (คุณgammaray confirm ส่ง)
5. อนูเบียสแคระ มี1ต้น (คุณpreecha confirm ส่ง)
6. มอสดาวมี1ก้อน (คุณiyara confirm ส่ง)
7. สาหร่ายฉัตร มี1ชุด (คุณsurasit confirm ส่ง)

หมดเขต วันที่ 27กค. 60 ครับ
หรือจนกว่าของจะหมดครับ

ปล.รูปซ้ำ ไม่นับนะครับ
ใครมาก่อน มีสิทธิ์เลือกก่อน

วิธีการรับสินค้า
1. Add line id :@qab1812b
2. แจ้งวิธีการรับสินค้า (ทางline)
    -รับเอง(รถไฟฟ้าบางนา-อุดมสุข)
    -ส่งไปรษณีย์(คิดค่าส่ง50บาท)
3.ทำการนัดรับสินค้า และจัดส่งสินค้าให้ ในวันจันทร์ที่31 กค 2560ครับ

ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/2560 [13:01:01] โดย Golfer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 24/07/2560 [13:33:30]
มาร่วมสนุกครับผม   [smile04]

แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ

ถ้าตรงเงื่อนใข ผมรบกวนขอหวีดสามใบนะครับ

แบบนี้ผมชอบจังเลยแหละ

ขอขอบคุณภาพประกอบจากเนตด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/2560 [18:56:09] โดย GAMMARAY »
#2 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [08:03:26]
แบบนี้ผ่านไหมครับ

อนูเบียสแคระ

#3 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [08:55:32]
มอสดาวครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/2560 [08:59:03] โดย Surasit P »
#4 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [09:15:48]
โรทาร่าทับทิม

#5 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [09:19:05]
ร่วมสนุกด้วยคนครับ
ถ้าได้ ขอเป็นมอสดาวครับ
ถ้ามอสดาวหมดขอเป็นโรท่าร่าครับ
#6 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [11:18:31]
มอสดาวครับ ขอบคุณครับ

ยังไม่ตรง concept นะครับ
รบกวน ส่งใหม่นะครับ
(ของรางวัล ยังเหลือยู่ครับ)

ขอบคุณ และขอโทษด้วยครับ
#7 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [11:18:55]
ถ้ามอสดาวหมดขอเป็นโรท่าร่าครับ

รูปไม่ขึ้นนะครับ
รบกวนส่งใหม่นะครับ

ขอบคุณครับ
#8 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [11:31:46]

#9 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [12:25:41]

ไม่ตรงยังไงครับ
#10 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [12:27:56]

ขอส่งรูปใหม่นะครับ

รบกวนขอสาหร่ายฉัตรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/2560 [12:48:54] โดย Surasit P »
#11 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 25/07/2560 [13:20:56]
ไม่ตรงยังไงครับ

1.ตู้ไม้น้ำ (ตรงตามเงื่อนไข)
2. กิ่งไม้ หรือรากไม้ ที่ปัก ลงดิน (ที่ส่งมา มันชี้ขึ่นครับผม)
#12 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 27/07/2560 [08:48:10]
ใครที่ได้รับรางวัล
รบกวนconfirm การรับสินค้าด้วยนะครับ

ที่ LINE ไอดี : @qab1812b

#13 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 27/07/2560 [10:01:30]
ตามที่คุยกันเลยนะครับ คุณgolfer  [smile01]
#14 Re: Inspiration ตู้ไม้น้ำ เมื่อ: 27/07/2560 [11:32:49]
ขอร่วมสนุกแล้วกันครับ...รางวัลที่อยากได้มีคนรับไปแล้ว

ผมชอบแนวนี้ครับ