วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [08:18:12]

ขอทราบวิธีลดปริมาณเมือกออกหัวดิฟจากคาร์บอนยีสต์ครับ

คาร์บอนยีสต์ครับ  ต่อพ่วงกันสามขวด
เป็นยีสต์ขวดโค๊กสองลิตรสองขวดครับ
กับขวดกักขนาดเดียวกันหนึ่งขวดใส่น้ำผสมเกลือเข้มข้นสายยางยาวยันก้นขวด

สองสามวันนี่เมือกออกมาติดหัวดิฟเป็นวุ้นหนาเลยต้องคอยเอานิ้วไปถูออก [hungry01]
หัวดิฟนี่ใช้แบบเซรามิคครับ
ขนาดทำขวดกักแล้วนะเนี่ยะ  [hungry01]

พอมีวิธีลดปริมาณเมือกบ้างมั้ยครับ   [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ในขวดกักมีอากาศน้อยไปหรือเปล่าครับ คือปกติขวดกักเนี่ย ต้องมีอากาศประมาณ 70% ขึ้นไปนะครับ
แต่ที่ผมเห็นหลายคนทำคือน้ำเยอะมาก เกือบคอขวด เพราะคิดว่าน้ำที่ผสมด่างทับทิมหรือน้ำเกลือ ฯลฯ จะช่วยฆ่าเชื้อยีสต์ได้
ซึ่งมันก็ช่วยได้ แต่ไม่หมดหรอกครับ เพราะเชื้อมันอยู่ในอากาศ ปนมากับ co2 ซึ่งสารพวกนี้จะไม่ได้สัมผัสมันเลย

และเมือกที่เห็นคือมันไม่ใช่ยีสต์ครับ ยีสต์มันจะเป็นตัวๆเล็กๆมากๆ ที่เห็นเป็นเมือกๆเหมือนขี้มูกนั่นคือเชื้อราหรือกลุ่มแบคทีเรียครับ มันมากินน้ำตาลและซากยีสต์ที่หลุดจากขวดยีสต์ต่างหาก

ขวดกักที่จริงคือมีไว้กันอากาศย้อนกลับเข้าไปในขวดยีสต์และเกิดการปนเปื้อนของเชื้ออื่น อีกอย่างคือช่วยให้สารปนเปื้อนเช่นไอน้ำตาลและเชื้อยีสต์ ที่หนักกว่า co2 ไม่ให้ลอยขึ้นไปด้วยกัน ฉะนั้นมีน้ำแค่พอท่วมท่อด้านที่ออกจากขวดยีสต์ก็พอครับ ที่เหลือเป็นอากาศเยอะๆเลย จะให้ดีก็มีสำลีจุกตรงด้านบนขวดเสียหน่อย หรือพันไว้กับท่อขาออกจากขวดกัก ก็จะช่วยป้องกันสารปนเปื้อนลงตู้ได้ดีครับ เอาขวดยีสต์ไว้ต่ำๆ (เช่น วางไว้ใต้ตู้) ก็ช่วยได้
ในขวดกักมีอากาศน้อยไปหรือเปล่าครับ คือปกติขวดกักเนี่ย ต้องมีอากาศประมาณ 70% ขึ้นไปนะครับ
แต่ที่ผมเห็นหลายคนทำคือน้ำเยอะมาก เกือบคอขวด เพราะคิดว่าน้ำที่ผสมด่างทับทิมหรือน้ำเกลือ ฯลฯ จะช่วยฆ่าเชื้อยีสต์ได้
ซึ่งมันก็ช่วยได้ แต่ไม่หมดหรอกครับ เพราะเชื้อมันอยู่ในอากาศ ปนมากับ co2 ซึ่งสารพวกนี้จะไม่ได้สัมผัสมันเลย

และเมือกที่เห็นคือมันไม่ใช่ยีสต์ครับ ยีสต์มันจะเป็นตัวๆเล็กๆมากๆ ที่เห็นเป็นเมือกๆเหมือนขี้มูกนั่นคือเชื้อราหรือกลุ่มแบคทีเรียครับ มันมากินน้ำตาลและซากยีสต์ที่หลุดจากขวดยีสต์ต่างหาก

ขวดกักที่จริงคือมีไว้กันอากาศย้อนกลับเข้าไปในขวดยีสต์และเกิดการปนเปื้อนของเชื้ออื่น อีกอย่างคือช่วยให้สารปนเปื้อนเช่นไอน้ำตาลและเชื้อยีสต์ ที่หนักกว่า co2 ไม่ให้ลอยขึ้นไปด้วยกัน ฉะนั้นมีน้ำแค่พอท่วมท่อด้านที่ออกจากขวดยีสต์ก็พอครับ ที่เหลือเป็นอากาศเยอะๆเลย จะให้ดีก็มีสำลีจุกตรงด้านบนขวดเสียหน่อย หรือพันไว้กับท่อขาออกจากขวดกัก ก็จะช่วยป้องกันสารปนเปื้อนลงตู้ได้ดีครับ เอาขวดยีสต์ไว้ต่ำๆ (เช่น วางไว้ใต้ตู้) ก็ช่วยได้

เป๊ะเลย ตามที่ยกตัวอย่างมานี้ตรงกับที่ผมกำลังทำอยู่เป๊ะๆเลย  [lol01]
ผมใส่น้ำในขวดกักเกือบถึงคอขวดเลยครับ เพราะคิดอย่างที่คุณบังยกตัวอย่างมาเลย [lol01]

เดี๋ยวผมไปเอาน้ำออก กับหาไยกรองไปอุดตรงท่อขาออกดีกว่า  [lol01] [lol01]

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ลึกขึ้นอีกขั้นสำหรับผมนะครับ [smile03]