วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:05:27]

ขาไฟแบบนี้จะทำตู้แตกมั้ยครับ

กระจกตู้ 10 มิลครับตู้ 36 เหมือนมันจะหนักมาด้านเดียวครับเลยกลัวว่ามันจะกระจกเปราะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จากพื้นฐานของรถโฟล์คลิฟท์นะครับ
ผมคิดว่าด้วยแรงต้านตรงฐานต้องมากกว่า ถึงจะแบกน้ำหนักที่ปลายคานอยู่ได้โดยไม่ล้ม [smile04]
https://www.tupack.co.th/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1/624-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%93%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%96-forklift.html

ก็เลยลองคำนวณออกมาเล่นๆครับ
โดยผมลองสมมุติ ความยาวขาโคม 25cm  กับน้ำหนักโคม 2kg  ออกมานะครับ (กะๆเอาจากดูรูปน่ะครับ )
โดยผมไม่คิดที่ตรงหักข้อศอกของโคมนะครับ (อาจต้องแตกเวคเตอร์  )

ลองคำนวณแบบง่ายๆดูแล้ว พบว่า ที่จุดประกอบตรงกระจก มีน้ำหนักกดทับอยู่ที่ ประมาณ 5 Kg

ซึ่งผมไปหาข้อมูลมาจากเวป arohouse มีท่านหนึ่งบอกเสป๊คกระจกเอาใว้ครับ
กระจกหนา 10 mm สามารถทนแรงกดได้เท่าไหร่
http://www.arohouse.com/wbs/index.php?action=view&id=000001330

คุณThomasEdison จะลองไปวัดขนาด น้ำหนักของโคม แล้วลองคำนวณดูก็ได้ครับ  [smile01]

แต่อันนี้คือการคำนวณแรงกดนะครับ ไม่ใช่แรงกระแทก impact resistance
และยังไม่ได้คิดถึงความเครียดที่น้ำกระทำต่อกระจก
และความล้า(fatigue )ของน้ำที่ดันกระจกอยู่ตลอดเวลาด้วยครับ  [smile01]

เพราะฉะนั้น เวลาเติมน้ำ กันใว้ก่อนด้วยการลดระดับน้ำลงให้ต่ำกว่าจุดติดโคมสักหน่อยก้ดีครับ  [smile04]

ถ้ายังไง มีท่านอื่นจะเสนอเพิ่มก็ช่วยด้วยนะครับ  [smile04]

ผมขอขอบคุณ ข้อมูลจากเวปที่ใช้อ้างอิงด้วยครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/2563 [15:48:54] โดย GAMMARAY »
คหสต

หากเป็นผม ผมจะไม่เสี่ยงครับ ความเสียหายที่ตามมา อาจจะไม่คุ้มค่าเสียหาย เอาแต่ โคมหล่นลงไปในตู้ ก้อพอครับ
หาก เเสียบไฟ เปิดโคมอยู่ ?? หายไม่อยู่บ้าน ???
ผมจะยอม เจาะกำแพง ทำขา หรือ ชั้นวางของ ยื่นออกมาแขวนโคม ครับ

คหสต
นี่ครับ พอดีวันนี้ลองไปทำ simulation ดู  ( พอดีช่วงนี้ มีเวลาหายใจหายคอบ้าง  [lol01] )
โดยใส่เงื่อนใขตามที่ใช้คำนวณดูตามความเห็นแรกของผมครับ [smile03]

ผมทดลองโดยใส่ค่าของขาโคมให้วัสดุเป็น pvc ขนาดdiameter 20 mmm นะครับ  [smile05]

ผลที่ออกมาคือ stress ไปถูกซับอยู่ที่มุมฉากของขาตั้งก่อนครับ ( ซึ่งตรงจุดนี้ก้ตรงตามทฤษฎีวิศวกรรมครับ )
และจากนั้นแรงก็ถูกถ่ายลงมาที่จุดประกอบตรงตำแหน่งขากับกระจก
โดยstress ที่ถ่ายมาถึงกระจกคือ   50 kg/cm2 
 แต่ในเสป๊คที่ในเวปเขาบอก คือกระจกหนา 10mm สามารถทนแรงอัดจากwind pressure 1000kg. ได้ [shock02]

แต่จะยังไงก้ต้องบอกว่า นี่เป็นเพียงการพิสูจน์สมมุติฐานด้วยการ CAE เบื้องต้นเท่านั้นนะครับ  [mad02]
ค่าต่างๆที่ผมใช้ทำCAE ก็ประมาณเอาเองทั้งนั้น
( เอาแค่ขาโคมผมก็ใช้เป้นpvcแล้วอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆ  ของจริงเป้นอลูมิเนียม ค่ามันจะเปลี่ยนกว่านี้นิดหน่อยแหละ แต่ผมอยากลองใช้ pvc  [lol01])

นอกจากนั้นยังไม่ได้คิดเรื่องของระยะเวลากับความล้าที่เกิดจากการกดทับของน้ำตลอดเวลา ( Fatigue )
กับการทนแรงกระแทกครับ ( impact resistance )  [sleepy01]
เพราะยังมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องอยู่อีกมากเช่นกัน  [smile04]

ถ้าเพื่อความสบายใจ จะไปหาที่แขวนแบบเกาะข้างตู้ ล๊อคสี่จุด เฉลี่ยแรงดู
หรือไม่ก็หาสั่งร้านทำแบบ ไม่ต้องไปยึดกับตู้ดูก็ได้ครับ

แบบสี่ขา วางข้างตู้แบบนี้ น้ำหนักจะถูกเฉลี่ยออกไปอีกครับ  [smile04]

ของแบบนี้ผมคิดว่ามันน่าจะให้ความรู้สึกเหมือนการขับรถมั้งครับ  [smile01]
คนขับมั่นใจรถ คนขับก็ขับอย่างไม่กังวล  [chill01]
แต่ถ้าคนขับระแวงรถที่ขับ อันนั้นขับไปก็คงกีะสัยกระส่ายระแวงไปตลอดทางล่ะมังครับ  [gurock01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/2563 [16:02:32] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผมจะนำไปพิจารณาครับ