Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

ขอคำแนะนำเรื่อง ปลากัดจีน

(1/1)

ศรัณย์ กสิผล:
ขอคำแนะนำเรื่อง ปลากัดจีนครับผม

สามารถเลี้ยงรวมกับปลาชนิดใดได้บ้าง และสามารถเลี้ยงรวมกันได้ไหม
ไม่เคยเลี้ยงครับ เลยอยากหาข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์

ขอบคุณครับ

RizeTH:
โดยปกติ ผมจะไม่เลี้ยงปลากัดรวมกับปลาชนิดอื่นๆ นะ เพราะปลากัดมักจะไล่กัดปลาอื่นๆ ไปทั่ว

ถ้าอยากเลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ คงต้องปลาที่ตัวใหญ่กว่าปลากัด และไม่ตอดครีบปลา เพราะปลากัดจีนครีบยาว
นอกจากนี้ต้องไม่ใช่ปลาขนาดใหญ่ที่อ้าปากกินปลากัดได้ด้วย

จากประสบการณ์ขอแนะนำปลาว่ายเร็วทรงปลาตะเพียน และปลาที่ไม่ว่ายเอื่อยๆ อยู่นิ่งๆ มาก เช่น ปลาม้าลาย ปลาซิวตัวใหญ่ๆ

แต่ก็นั่นล่ะ ก็ไม่รู้อีกว่าปลากัดตัวที่ได้มาจะมีนิสัยไล่ปลาอื่นๆ มากน้อยแค่ไหนด้วย
ดีที่สุดก็เลี้ยงปลากัดเดี่ยวๆ ไปเลยครับ คนเลี้ยงมีความสุขมากกว่าเลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ แน่ๆ  [smile03]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version