Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

น้ำในตู้ปลาเหม็นคาวปลาต้องทำยังไงครับ

<< < (2/2)

magictime:
ผมว่าเน้นเปลี่ยนน้ำดีกว่านะครับ อย่างน้อยๆ ก็ อาทิตย์ละครั้ง ครั้งล่ะ 20-30% ดีกว่าเติมเกลือเรื่อยๆ อ่ะครับ ประมาณ 2-3 ขันน้ำก็ได้

lalaha:
จริงๆแล้วดินมันไม่ได้ทำหน้าที่ย่อยสลายขี้หรือสิ่งสกปรกได้นะครับ ไม่เคยได้ยินเลยนะ และมันก็ไม่มีเหตุผลด้วย
ตัวการทีทำหน้าที่ย่อยสลายของเสียคือแบคทีเรียต่างหาก ดินมีประโยชน์หนึ่งก็คือสามารถเป็นที่อยู่อาศัยของแบคที่เรียได้และยังบัฟเฟอร์คอยคุมสภาพน้ำได้
ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าดินมันฟุ้งแบบที่ท่านว่า มันก็ทำให้มีปัญหาได้แน่นอน ดังนั้นแก้ไขไม่ให้มันฟุ้งก็ถูกต้องครับ
ส่วนกรอง ก็ทำให้น้ำไหลเวียน เพิ่มออกซิเจนในน้ำ แล้วถ้ามีมีเดียดีๆ มีเดียนี่แหล่ะที่จะเป็นที่อยู่อาศัยของแบ็คทีเรียได้อย่างดี
แต่ทั้งหมดนั่นไม่ได้หมายความว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำนะครับ ถ้าสิ่งสกปรกน้อย มันก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย แต่ถ้ามาก แบ็คทีเรียก็กำจัดไม่หมดหรอกครับ
คือภายนอกดูดี ไม่มีกลิ่น น้ำใส แต่ก็ไม่แน่ครับ มีอะไรที่เราไม่เห็นอีกเยอะ สุดท้ายเราจะรู้ก็ต่อเมื่อเราได้สูยเสียไปแล้วก็เป็นได้

ทั้งหมดบอกไว้เพื่อเป็นข้อมูลจากประสบการณ์ครับ ไม่ได้ตัดสินว่าท่านผิดนะครับ
คือการตัดสินใจก็แล้วแต่พิจารณาของท่านผู้เลี้ยง และความเป็นห่วงเป็นใยในสุขภาพของสมช.ในตู้

ปล.เติมเกลือในตู้ที่มีต้นไม้  คือผมก็ไม่เคยลองนะ แต่หลายๆคนทั้งเซียนทั้งไม่เซียน เขาบอกว่าไม้น้ำมันไม่ถูกกับเกลือครับ

aqua2696:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ ตอนนี้ถ่ายน้ำออกมาแล้ว ยังไงก็เปลี่ยนน้ำบ้างดีที่สุดแหละครับ ขอบคุณมากครับ ส่วนไม้น้ำจรึงด้วยครับ พอผมเติมเกลือไปวันนี้ผมสังเกตุดู มันเหี่ยวๆลงเลยครับ ขอบคุณมากครับ สงใสผมต้องถ่ายน้ำออกซัก80เปอร์เซ็นเลยครับ ตอนนี้ดูอาการไม้น้ำไม่ค่อยดีแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version