วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:37:00]

ตู้ 24 นิ้ว ลงปลา + สัตว์น้ำกี่ตัวดีคะ

เพิ่งตั้งตู้ครั้งแรกค่ะ เพิ่งได้ 5 วัน
ตู้ 24 นิ้ว เลยเอาท์ตามรูปค่ะ ควรลงปลา กุ้ง หรือหอย ลงอะไรบ้าง ลงกี่ตัวดีคะตู้ขนาดนี้ค่ะ
ก่อนลงปลาควรทำอย่างไรบ้างขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2565 [00:07:40] โดย Faii_aqua »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1 ใช้กรองชนิดไหนครับ  ตามรูปน่าจะเป็นกรองนอก   ใช้ของอะไรอยู่ครับ
   เพราะนอกจากขนาดตู้  ชนิดของกรองมีผลกับการรองรับปริมาณสัตว์น้ำด้วยครับ ยิ่งกรองใหญ่ยิ่งดีครับ  [smile03]

2  อยากลงสัตว์น้ำอะไรครับ ปลาเล็ก ปลาใหญ่  กุ้งแคระ   [smile04]

ดูตามรูป ขอนเลย์เอาท์มีขนาดใหญ่พอประมาณ
  ก็น่าจะลงพวก ปลาขนาดเล็ก  พวกซิวทั้งหลาย คาร์ดินัล  แกแลคซี่
 พวกหอยเดี๋ยวค่อยลงก็ได้ครับ เพราะตู้เพิ่งตั้ง ตะไคร่ยังไม่มีให้กิน  [smile01]
 ค่อยๆทยอยลงสัตว์ทีล่ะน้อยเพราะกรองยังไม่เซตตัว ลงไปรวดเดียว กรองรับไม่ไหวครับ

3  ก่อนลงปลา ก็ควรเช็คคุณภาพน้ำก่อนครับ 
    น้ำไมพักใว้อย่างดี ไม่มีคลอรีน 
    ของผมรันน้ำทิ้งใว้ 1-2 อาทิตย์ ก็ทยอยลงปลาครับ  [smile03]

ส่วนอันนี้คือพวกปลาขนาดเล็กที่นิยมเลี้ยงกับตู้ใม้น้ำครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5489.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2565 [09:02:35] โดย GAMMARAY »
1 ใช้กรองชนิดไหนครับ  ตามรูปน่าจะเป็นกรองนอก   ใช้ของอะไรอยู่ครับ
   เพราะนอกจากขนาดตู้  ชนิดของกรองมีผลกับการรองรับปริมาณสัตว์น้ำด้วยครับ ยิ่งกรองใหญ่ยิ่งดีครับ  [smile03]

2  อยากลงสัตว์น้ำอะไรครับ ปลาเล็ก ปลาใหญ่  กุ้งแคระ   [smile04]

ดูตามรูป ขอนเลย์เอาท์มีขนาดใหญ่พอประมาณ
  ก็น่าจะลงพวก ปลาขนาดเล็ก  พวกซิวทั้งหลาย คาร์ดินัล 
 พวกหอยเดี๋ยวค่อยลงก็ได้ครับ เพราะตู้เพิ่งตั้ง ตะไคร่ยังไม่มีให้กิน  [smile01]
 ค่อยๆทยอยลงสัตว์ทีล่ะน้อยเพราะกรองยังไม่เซตตัว ลงไปรวดเดียว กรองรับไม่ไหวครับ

3  ก่อนลงปลา ก็ควรเช็คคุณภาพน้ำก่อนครับ 
    น้ำไมพักใว้อย่างดี ไม่มีคลอรีน 
    ของผมรันน้ำทิ้งใว้ 1-2 อาทิตย์ ก็ทยอยลงปลาครับ  [smile03]

ขอบคุณค่ะ  [smile03] เป็นกรองนอก sobo sf 850 uv ค่ะ
อยากลงพวกปลาเล็กๆค่ะ ควรลงไม่เกินกี่ตัวดีคะ
 [mad02] ขอคำแนะนำพวกปลาดูด ปลาชัคเกอร์ด้วยค่ะว่าควรลงตัวไหนดีคะ ลงได้กี่ตัวคะ
น้ำได้พักไว้ในถังก่อนลงในตู้ประมาณ 2 อาทิตย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ  [smile03] เป็นกรองนอก sobo sf 850 uv ค่ะ
อัตราการไหลของน้ำแรงใช้ได้ดีครับตัวนี้ คิดว่าใช้ได้ครับ
(ของผมอัตราการไหลน้อยกว่านี้ครับ )
[gurock01]

อยากลงพวกปลาเล็กๆค่ะ ควรลงไม่เกินกี่ตัวดีคะ
ผมว่าถ้าปลาเล็ก 20-30 ได้นะครับ
แต่ถ้าจะเลี้ยงกุ้งด้วย ลงหอยด้วย ลงให้น้อยๆใว้ก่อนก็ดีครับ สักสิบตัวก่อน แนะนำแบบเซฟใว้ก่อนน่ะครับ
( ของผมใส่ไปเยอะกว่านี้ แต่ไม่แนะนำให้เอาเยี่ยงอย่างครับ ฮ่าๆๆๆ [lol01] [lol01] )

[mad02] ขอคำแนะนำพวกปลาดูด ปลาชัคเกอร์ด้วยค่ะว่าควรลงตัวไหนดีคะ ลงได้กี่ตัวคะ
พวกปลาดูด ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เลยครับ ขออภัยครับผม  [mad02]

น้ำได้พักไว้ในถังก่อนลงในตู้ประมาณ 2 อาทิตย์ค่ะ
ถ้าแบบนั้นคิดว่าน่าจะใช้ได้แล้วนะครับ [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2565 [09:43:18] โดย GAMMARAY »

[gurock01] [gurock01] ขอบคุณค่าาา  [mad02]  [mad02]
ขอเสริมเรื่องปลาดูดให้นะครับ ถ้าคิดไม่ออก ให้นึกถึงนออตโต้ไว้ก่อนเลยครับ  [gurock01]
น้องเป็นปลาสามัญประจำตู้ไม้น้ำอีกตัว เพื่อนบ้านที่แสนดีของเหล่าปลาเล็กและกุ้งแคระ

น้องกินได้ตั้งแต่ตะไคร่ ไปจนถึง อาหารเม็ด แค่ระวังน้องจะเลือกกินแต่อาหารเม็ดถ้าได้กินบ่อยๆ  [hungry01]

นอกจากออตโต้ ก็ยังมีพานาเม้น ปลาแพะ ปลาซัคเกอร์แบ่งยิบย่อยไปอีก ซึ่งผมยังต้องศึกษาอีกเยอะ  [smile01]

แนะนำให้ควรไว้ลงทีหลัง หรือลงพร้อมหอยเมื่อเริ่มมีตะไคร่ น้องๆปลาดูดก็ค่อยๆลงทีละน้อยๆ
เพราะหน้าที่คล้ายหอยครับ ช่วยกันกินตะไคร่ ช่วยเก็บเศษอาหารคนละไม้คนละมือ  [smile03]  [thumbup]
อ๊อตโต้สัก สองตัว
แล้วก็ ปลาแพะสัก สองตัว
เลือกพันธุ์สวยๆ
ขอเสริมเรื่องปลาดูดให้นะครับ ถ้าคิดไม่ออก ให้นึกถึงนออตโต้ไว้ก่อนเลยครับ  [gurock01]
น้องเป็นปลาสามัญประจำตู้ไม้น้ำอีกตัว เพื่อนบ้านที่แสนดีของเหล่าปลาเล็กและกุ้งแคระ

น้องกินได้ตั้งแต่ตะไคร่ ไปจนถึง อาหารเม็ด แค่ระวังน้องจะเลือกกินแต่อาหารเม็ดถ้าได้กินบ่อยๆ  [hungry01]

นอกจากออตโต้ ก็ยังมีพานาเม้น ปลาแพะ ปลาซัคเกอร์แบ่งยิบย่อยไปอีก ซึ่งผมยังต้องศึกษาอีกเยอะ  [smile01]

แนะนำให้ควรไว้ลงทีหลัง หรือลงพร้อมหอยเมื่อเริ่มมีตะไคร่ น้องๆปลาดูดก็ค่อยๆลงทีละน้อยๆ
เพราะหน้าที่คล้ายหอยครับ ช่วยกันกินตะไคร่ ช่วยเก็บเศษอาหารคนละไม้คนละมือ  [smile03]  [thumbup]

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เลงๆน้องออตโต้ไว้เหมือนกันค่ะ  [gurock01] [gurock01]
อ๊อตโต้สัก สองตัว
แล้วก็ ปลาแพะสัก สองตัว
เลือกพันธุ์สวยๆ

[thumbup] [thumbup] ขอบคุณมากๆเลยค่ะ น่าจะลงออตโต้สักสองตัวค่ะ  [gurock01]