วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:05:34]

จะเป็นไรไหมครับถ้าเลี้ยงไม้น้ำไว้ในห้องนอน?

จะสอบถามครับถ้าผมเลี้ยงไม้น้ำขนาดตู้14นิ้วไว้ในห้องนอนนี้จะมีผลต่อพวกสิ่งมีชีวิตในตู้หรือทำให้คนเป็นปอดบวมหรือไม่ครับพอดีไปอ่านกระทู้นี้มา https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=166069.0 เลยสงสัยว่าจริงหรือป่าวที่เค้าพูดหรือป่าวที่่ ออกซิเจนในห้องจะน้อยลงทำให้เพลีย เเละ ความชื้นให้ห้องทำให้ปอดบวมไรงี้อะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จะสอบถามครับถ้าผมเลี้ยงไม้น้ำขนาดตู้14นิ้วไว้ในห้องนอนนี้จะมีผลต่อพวกสิ่งมีชีวิตในตู้หรือทำให้คนเป็นปอดบวมหรือไม่ครับพอดีไปอ่านกระทู้นี้มา https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=166069.0
 เลยสงสัยว่าจริงหรือป่าวที่เค้าพูดหรือป่าวที่่ ออกซิเจนในห้องจะน้อยลงทำให้เพลีย เเละ ความชื้นให้ห้องทำให้ปอดบวมไรงี้อะครับ

ของผมเลี้ยงใว้ในห้องนอนครับ ตั้งตู้ใว้ไต้แอร์เลยครับ  ตั้งสองตู้ติดกันเลย 16"  24"  ก็น่าจะห้าปีกว่าแล้วครับ   
ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ   ตอนกลางวันเปิดหน้าต่าง ตอนกลางคืนเปิดแอร์ เอาฝาอคริลิคมาปิดครับ  [smile02]

ของผมเลี้ยงใว้ในห้องนอนครับ ตั้งตู้ใว้ไต้แอร์เลยครับ  ตั้งสองตู้ติดกันเลย 16"  24"  ก็น่าจะห้าปีกว่าแล้วครับ   
ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ   ตอนกลางวันเปิดหน้าต่าง ตอนกลางคืนเปิดแอร์ เอาฝาอคริลิคมาปิดครับ  [smile02]
เเล้วเอาฝาอคริลิดนี้ปิดทั้งกลางวันกลางคืนเลยหรอครับ? เเล้วต้นไม้ของเราจะได้รับเเสงไฟพอไหมครับ?
เเล้วเอาฝาอคริลิดนี้ปิดทั้งกลางวันกลางคืนเลยหรอครับ? เเล้วต้นไม้ของเราจะได้รับเเสงไฟพอไหมครับ?

กลางวันเปิดครับ จะเอาฝามาปิดตอนจะนอนครับ
ต้นไม้ได้แสงเต็มที่แล้วตอนกลางวัน  ตอนกลางคืนเราเอาใว้ดูเล่นเฉยๆครับ [smile04]
จะสอบถามครับถ้าผมเลี้ยงไม้น้ำขนาดตู้14นิ้วไว้ในห้องนอนนี้จะมีผลต่อพวกสิ่งมีชีวิตในตู้หรือทำให้คนเป็นปอดบวมหรือไม่ครับพอดีไปอ่านกระทู้นี้มา https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=166069.0 เลยสงสัยว่าจริงหรือป่าวที่เค้าพูดหรือป่าวที่่ ออกซิเจนในห้องจะน้อยลงทำให้เพลีย เเละ ความชื้นให้ห้องทำให้ปอดบวมไรงี้อะครับ

บทความนั้นมั่วครับ

ตู้จะมีกลิ่น ถ้าเจ้าของตู้ดูแลไม่ดีจนน้ำเสียเท่านั้น ปกติไม่ควรมีกลิ่น

ความชื้นแค่ที่ได้จากตู้ปลาไม่ทำให้ปอดบวมครับ ไม่งั้นคนอยู่บ้านริมน้ำหรือแพคงตายกันหมดแล้ว แต่ตู้ปลาในห้องนอนจะทำให้ความชื้นเพิ่มขึ้นประมาณนึง และทำให้หลายคนรู้สึกไม่สบายตัว (แต่บางคนก็ไม่รู้สึกอะไร)

ตู้ปลาในห้องที่เปิดแอร์จะทำให้แอร์ทำงานหนักขึ้นจากความชื้นในอากาศที่เพิ่มขึ้น และอาจมีเสียงรบกวนจากปั๊ม กรอง ยังไงก็ไม่ควรครับ โดยเฉพาะห้องที่ตอนกลางวันไม่ได้เปิดระบายอากาศ

ตู้ปลาในห้องนอนที่ไม่ได้เปิดแอร์ ถ้ามีหน้าต่างระบายอากาศได้ดีก็แทบไม่มีผลอะไรเรื่องความชื้น แต่เสียงรบกวนก็อาจจะยังมีอยู่ครับ
ผมมีตู้ปลา 18" วางอยู่บนหัวเตียงนอน ก็นอนได้ปกติอาจจะมีเสียงน้ำตกจากกรองแขวนบ้างเวลาน้ำลด แต่ก็ฟังเพลินดี [smile05]