วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:57:16]

ตั้งตู้ใหม่สองอาทิตย์ ตะไคร่บุกมอสกับกระจก แก้ไขไงดีครับ

ภาพรวมของตู้24"
อุปกรณ์มีไฟ WRGB60 (เปิดอาทิตย์ แรก 4 ชม อาทิตย์ที่สองปาไป 8 เพราะคอมมานด์เสีย เลยไปพ่วงกับTimerตู้อื่น)
Co2 2ฟอง/วิ
กรองนอก Eheim Classic 350 (2215)
Chiller TECO TK150
วางแผนไว้เพื่อเลี้ยงกุ้งเรดบีครับ ตู้อายุได้แค่2อาทิตย์ วัดค่าน้ำเป็นที่น่าพอใจเลยจัดกุ้งหอยูปปลามาลง ยกเซ็ตด้วยความใจร้อน [perv02]
Tank Mate : อ๊อตโต้ 2 ตัว ซิวเพชรน้อย 10 ซิวกาแลกซี่ 10 Red Bee 13 Black 13 หอยเขา 4

ปัญหาคือตอนนี้ตะไคร่มารุมเกาะมอส เริ่มแรกขนเอามอสมาจากอีกตู้ ริกเซียงามมาก พอมาอยู่ตู้นี้กลับโทรมลงและตะไคร่บุกอย่างหนักทั้งที่ไม่เคยเป็นมาก่อน [cry01]

มินิเพิลเองจากงามๆก็วืดตามเช่นกัน ตะไครมาหนักเลย ภาพอาจเห็นไม่ชัด จริงๆโทรมมาก

สาเหตุพาหะน่าจะเป็นเฟรมมอสที่ได้มาจากร้านในเน็ตตั้งแต่สั่งมาเติม ทำให้มีตะไคร่เกิดขี้นในตู้ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ย

สุดท้ายขอแนวทางผู้รู้ในการแก้ปัญหาหน่อยครับ ทางไหนก็ได้พร้อมแก้ ตอนนี้จะทำอะไรบู่มบ่ามก็เกรงใจ Red bee และผองเพื่อนมากมากกลัวจะพังไปกันใหญ่
สุดท้ายท้ายสุดฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ [abe01]
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/06/2562 [23:00:19] โดย naenaz »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไฟก้าวกระโดดไปครับ ลดลงมา 5-6 ชม.ดีกว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำให้บ่อย 10% ทุกๆวันก็ได้ ลงกุ้งที่กินเก่งช่วย ยามาโตะ เชอรี่ตัวใหญ่ๆ หน่อย หอยเขาเพิ่มสัก 5 ตัวครับ เลือกตัวเล็กๆ
โห นี่ขนาดตะใคร่บุกนะครับ ยังดูงามเลย  [mad02]
ตู้ใหม่ ดินคงใหม่ด้วยใช่มั้ยครับ

ลองพิจารณาดูตามวิธีข้างล่างเพิ่มเติมจากคุณCoffmanนะครับ  [smile03]

ลดชั่วโมงเปิดไฟดูครับ  แล้วก็งดปุ๋ย 
ลดอาหาร อาจจะลดจำนวนครั้งในการให้อาหารหรือลดปริมาณอาหารครับ

ล้างกรองสักรอบนึงครับ เอาสปอร์ตะไคร่กับพวกธาตุอะไรที่เกินๆออกจากกรองบ้าง  [smile04]

ถ่ายน้ำให้บ่อยหน่อย วันเว้นวัน 20%-30%
ตอนถ่ายน้ำดูดเศษตามก้นตู้ กับไปดูดแถวๆต้นใม้ที่มีตะไคร่

แล้วอะไรอีกนะ

อ้อ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ครับที่เอาใว้ล้างแผลนี่แหละ
เอาไซริงจ์ดูดแล้วไปฉีดอัดตรงที่มีตะไคร่ครับ
ตอนฉีดปิดกรองสักครึ่ง ชม  <ตอนนี้น้ำจะมีกลิ่นแปลกๆหน่อยนะครับ >
ของผมทำประมาณครั้งนึงแล้วเว้นใว้สักสองสามวันแล้วทำซ้ำครับ
สามารถดูผลได้จากที่ตะไคร่กลายเป็นไยสีขาวๆ หรือออกชมพูๆครับ
 หรืออาจใช้คาร์บอนน้ำก็ได้

รบกวนสอบถามนิดนะครับ ที่ว่า WRGB60 คอมมานด์เสียนี่คือเป็นยังไงเหรอครับ  [confuse01]
แล้วสาเหตุจากอะไร แล้วแก้ใขยังไงได้บ้างแล้วอ่ะครับ

พอดีผมเพิ่งซื้อมาเหมือนกันน่ะครับ ไซส์ 30cm เลยอยากขอทราบใว้เป็นข้อมูลน่ะครับ
ต้องขออภัยนะครับถ้าเป็นการรบกวน  [smile03]

ไฟก้าวกระโดดไปครับ ลดลงมา 5-6 ชม.ดีกว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำให้บ่อย 10% ทุกๆวันก็ได้ ลงกุ้งที่กินเก่งช่วย ยามาโตะ เชอรี่ตัวใหญ่ๆ หน่อย หอยเขาเพิ่มสัก 5 ตัวครับ เลือกตัวเล็กๆ

ขอบคุณมากครับ [thumbup] [thumbup] มาทบทวนดู ปัญหานี่เริ่มเกิด ตอนเริ่มลงปลา แล้วให้อาหารปลาด้วย แต่ยังไงเดี๋ยวจะลดไฟ กับควบคุมดูแลความสะอาดตามที่แนะนำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2562 [13:05:16] โดย บัง »
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7082.0
ท่านนี้กำลังรบกับตะไคร่เลย  ตู้สไตล์คล้ายกันด้วยครับ  น่าจะพอเป็นแนวทางได้คร้บ
ตอนตู้ผมโดนตะไคร่บุก  ผมลงเชอรี่ กับหอยเขา ครับ  ตะไคร่หายไปเยอะมาก  ต้องให้เวลากุ้งทำงานหน่อยครับ ลงกุ้งวันแรกสงสัยมันหิว คืนเดียวเห็นผลเลยครับ
 [thumbup] [thumbup] [smile01] [smile03]  โห...มีวิธีให้เลือกใช้เพียบเลย ขอบคุณมากครับ แต่ปัญหาคือตอนนี้จะทำไรมากก็กลัวค่าน้ำมีปัญหา เพราะเผลอใจร้อน ด่วนลงเรดบีไปซะก่อน ตอนนี้ว่าจะลองคุมไฟกับถ่ายน้ำดู ก่อนละว่าจะลงคาบ่อนน้ำพยุงอาการ ว่าแต่ คาร์บอนน้ำ จะมีผลต่อเรดบีมั้ยนะครับ กลัวไปทั้งตะไคร่ ทั้งกุ้ง  [abe01]

[lol01]ตอบคำถามเรื่องคอมมานนะครับ คือของผม อยู่ดีดี มือถือจับตัวสัญญาณบลูทูตไม่ได้ ยังดีที่อยู่ในระยะประกัน เหมือนจะส่งเปลี่ยนอันได้ แต่ยังไม่ได้เข้าไปเปลี่ยนเลยครับ ของแอ้ตแลนติสครับ ซึ่งคอมมานที่ว่าตามความเข้าใจ คือซื้อมาแยกจากตัวไฟนะครับ [thumbup]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7082.0
ท่านนี้กำลังรบกับตะไคร่เลย  ตู้สไตล์คล้ายกันด้วยครับ  น่าจะพอเป็นแนวทางได้คร้บ
ตอนตู้ผมโดนตะไคร่บุก  ผมลงเชอรี่ กับหอยเขา ครับ  ตะไคร่หายไปเยอะมาก  ต้องให้เวลากุ้งทำงานหน่อยครับ ลงกุ้งวันแรกสงสัยมันหิว คืนเดียวเห็นผลเลยครับ

วันนี้วันพุธ ค่ำนี้ตลาดค่ำจะไปขนกุ้งขนหอยมาขุดตะไคร่ตามที่แนะนำเลยครับ [cheer01]  [cheer01]  [cheer01] [cheer01]
[thumbup] [thumbup] [smile01] [smile03]  โห...มีวิธีให้เลือกใช้เพียบเลย ขอบคุณมากครับ แต่ปัญหาคือตอนนี้จะทำไรมากก็กลัวค่าน้ำมีปัญหา เพราะเผลอใจร้อน ด่วนลงเรดบีไปซะก่อน ตอนนี้ว่าจะลองคุมไฟกับถ่ายน้ำดู ก่อนละว่าจะลงคาบ่อนน้ำพยุงอาการ ว่าแต่ คาร์บอนน้ำ จะมีผลต่อเรดบีมั้ยนะครับ กลัวไปทั้งตะไคร่ ทั้งกุ้ง  [abe01]

[lol01]ตอบคำถามเรื่องคอมมานนะครับ คือของผม อยู่ดีดี มือถือจับตัวสัญญาณบลูทูตไม่ได้ ยังดีที่อยู่ในระยะประกัน เหมือนจะส่งเปลี่ยนอันได้ แต่ยังไม่ได้เข้าไปเปลี่ยนเลยครับ ของแอ้ตแลนติสครับ ซึ่งคอมมานที่ว่าตามความเข้าใจ คือซื้อมาแยกจากตัวไฟนะครับ [thumbup]

ขอบคุณมากครับที่ช่วยอธิบายให้  [smile04]
ตู้เปลี่ยนแปลงเร็วเกินไปครับ ระบบรับไม่ทันกับปริมาณของเสียและระยะเวลาเปิดไฟที่เปลี่ยนไป
ตะไคร่ที่เกิดแล้วก็กำจัดด้วย H2O2 ยาฆ่าตะไคร่ และสัตว์กินตะไคร่ แต่ดูจากตะไคร่ที่มีผมแนะนำว่าลงสัตว์กินตะไคร่อย่างเดียวจะดีกว่า
เรื่องไฟก็ใส่ไทเมอร์แล้วปรับให้เท่าเดิม ส่วนของเสียก็ใช้การเปลี่ยนน้ำช่วยเอาครับ วันละ 10% ช่วยๆไปก่อนแล้วก็คงจะดีขึ้นเอง อย่าเพิ่งไปหาแบคทีเรียอะไรมาใส่ มันจะเละไปกันใหญ่ ยกเว้นว่ามันแย่ลงจนออกแนวเน่าน้ำขุ่นแล้วค่อยใส่ ลดอาหารลงให้แค่พอกันตายด้วยครับ งดอาหารสดและอาหารอื่นๆที่ไขมันและโปรตีนเยอะที่ทำให้น้ำเสียง่าย

คราวหลังก็ค่อยๆเพิ่มครับ การลงกุ้งต้องค่อยๆเพิ่ม เพราะกุ้งแคระผลิตของเสียมหาศาลมากอย่างไม่น่าเชื่อ ผมว่าสูสีกับปลาทองในน้ำหนักเท่าๆกันเลย
 [thumbup]
ตู้เปลี่ยนแปลงเร็วเกินไปครับ ระบบรับไม่ทันกับปริมาณของเสียและระยะเวลาเปิดไฟที่เปลี่ยนไป
ตะไคร่ที่เกิดแล้วก็กำจัดด้วย H2O2 ยาฆ่าตะไคร่ และสัตว์กินตะไคร่ แต่ดูจากตะไคร่ที่มีผมแนะนำว่าลงสัตว์กินตะไคร่อย่างเดียวจะดีกว่า
เรื่องไฟก็ใส่ไทเมอร์แล้วปรับให้เท่าเดิม ส่วนของเสียก็ใช้การเปลี่ยนน้ำช่วยเอาครับ วันละ 10% ช่วยๆไปก่อนแล้วก็คงจะดีขึ้นเอง อย่าเพิ่งไปหาแบคทีเรียอะไรมาใส่ มันจะเละไปกันใหญ่ ยกเว้นว่ามันแย่ลงจนออกแนวเน่าน้ำขุ่นแล้วค่อยใส่ ลดอาหารลงให้แค่พอกันตายด้วยครับ งดอาหารสดและอาหารอื่นๆที่ไขมันและโปรตีนเยอะที่ทำให้น้ำเสียง่าย

คราวหลังก็ค่อยๆเพิ่มครับ การลงกุ้งต้องค่อยๆเพิ่ม เพราะกุ้งแคระผลิตของเสียมหาศาลมากอย่างไม่น่าเชื่อ ผมว่าสูสีกับปลาทองในน้ำหนักเท่าๆกันเลย

เยี่ยมไปเลยครับขอบคุณมากครับ [gurock01] ตอนนี้ใส่แบคผง azoo สำหรับกุ้งเรดบีก็หยุดเหมือนกันใช่มั้ยครับ ตอนเปลี่ยนน้ำ 10% เดี๋ยวคืนนี้จะไปขนตัวกินตะไคร่มาลงเพิ่มครับ ว่าแต่ถ้าผมจะลงเรดบีเพิ่ม จะดีมั้ยครับ [confuse01]

ผมว่า redbee  ก็กินตะไคร่นะครับ
ตอนนี้ งดอาหาร ไปก่อนดีกว่าครับ ให้มันหิวๆจะได้กินตะไคร่
แล้วลดไฟ เปลี่ยนถ่ายน้ำให้บ่อยขึ้น 

กลัวว่าคุณ NewbieAquaScaper เอากุ้งชุดใหม่มาลง เกิดมีโรคติดมา redbeeจะพาลตายหมดน่ะครับ เสียดาย
อดอาหาร ให้เวลามันสักนิดครับ
นี่ครับช่วงที่โดนตะไคร่บุก
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7093.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2562 [22:43:32] โดย yamamoto »
ผมว่า redbee  ก็กินตะไคร่นะครับ
ตอนนี้ งดอาหาร ไปก่อนดีกว่าครับ ให้มันหิวๆจะได้กินตะไคร่
แล้วลดไฟ เปลี่ยนถ่ายน้ำให้บ่อยขึ้น 

กลัวว่าคุณ NewbieAquaScaper เอากุ้งชุดใหม่มาลง เกิดมีโรคติดมา redbeeจะพาลตายหมดน่ะครับ เสียดาย
อดอาหาร ให้เวลามันสักนิดครับ
นี่ครับช่วงที่โดนตะไคร่บุก
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7093.0

ขอบคุณครับ  [thumbup] [thumbup]