วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:19:46]

THE BARDS'S HAUNTED FORREST : ตั้งตู้ใหม่ แบบ DSM มอส และใม้อื่นๆ 14 FEB 2020

น่าจะตะไคร่ขนเขียว ไนเตรทเยอะไป งดปุ๋ยตามที่ทำอยู่ก็ดีเลยครับ เปลี่ยนน้ำทุกวัน 50-70% สัก 3 วัน ลองดูผลครับ ถ้าไม่หนักหนาสาหัสจริงๆ ผมไม่ใช้สารเคมีเลยครับ

เพิ่มใยกรองละเอียดต้องคอยดูน้ำที่ไหลกลับเข้าตู้ บางทีใยละเอียดมากแล้วเศษต่างๆเกาะไวมาก ทำให้น้ำไหลได้ช้า คุณภาพน้ำจะแย่ลงกว่าเดิมครับ
น่าจะตะไคร่ขนเขียว ไนเตรทเยอะไป งดปุ๋ยตามที่ทำอยู่ก็ดีเลยครับ เปลี่ยนน้ำทุกวัน 50-70% สัก 3 วัน ลองดูผลครับ ถ้าไม่หนักหนาสาหัสจริงๆ ผมไม่ใช้สารเคมีเลยครับ

เพิ่มใยกรองละเอียดต้องคอยดูน้ำที่ไหลกลับเข้าตู้ บางทีใยละเอียดมากแล้วเศษต่างๆเกาะไวมาก ทำให้น้ำไหลได้ช้า คุณภาพน้ำจะแย่ลงกว่าเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03] [smile03] [thumbup]
วันนี้เอาไยกรองละเอียดมาซักล่ะครับ  เขรอะสุดๆเลย  [smile04]
 5DEC 2019

ผ่านมาเดือนกว่าๆ 
หลังจากใส่แบคน้ำ STRONG + HIGHT ACTIVITY +GEX ร่วมกับการถ่ายน้ำถี่ ตอนนี้ตะไคร่หมดแล้วครับ  [thumbup] [thumbup] [gurock01]

อากาสเย็นๆ มอสฟูอย่างน่าชื่นใจ  [perv03]
เลยเปิดไฟคู่เลย WRGB + A SERIES  กลางวัน 8ชม    ตอนเย็นเปิด 4 ชม  [smile04]

มาเซเลียหน้าตู้ ได้ดินขี้ใส้เดือนโตเร็วมาก ลามไปทั่วตู้เลย แฮร์กราสเริ่มงอกลาม
ดาวน้อยงามดีจนได้ตัดปักไปสองสามรอบแล้วครับ   [lol01]
ไฮโกรใบมนยังไม่ลามแต่โตใบสวยดี  [smile04]

เริ่มใส่ปุ๋ยน้ำแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ฝังปุ๋ย  [smile05]

ตอนนี้ในตู้มี ซิวเขียวห้าตัว
ซิวขวานเล็ก ห้าตัว <ตอนแรกเอามา10 แต่โดนซิวเขียวนักเลงไล่โดดตู้ตายไปสาม  [mad01]>
ซิวเพชรน้อยห้า
ยามาโตะสี่ตัว
กุ้งกล้วยหอมสี่ <ไม่ค่อยโผล่มาให้เห็นเลย [cry01]>
กุ้งแคระ ส้ม แดง ประมาณยี่สิบกว่าตัว
พี่เป้าแคระตัวนึง  [mock01]
หอยเขาหกตัว

กุ้งร่าเริงสุดๆ  [smile02]

กำลังเล็งหาใม้แดงเตี้ยๆสักชนิดสองชนิดช่วยเพิ่มความสว่างในตู้
ช่วยแนะนำหน่อยครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/12/2562 [07:15:09] โดย GAMMARAY »
ตั้งแต่เอากุ้งกล้วยหอมมา ไม่เคยได้เห็นหน้ามันลยซักกะตัว [cry01]
ไม้แดงเตี้ยๆแนะนำโรทาล่าเวียดนามหรือมินิบัตเต้อฟลายครับ ไม่ค่อยโต ตัดแล้วอยู่ได้นาน ไฟแรงๆนี่เลื้อยเลย
รองพื้นด้วยดินหรือปุ๋ยพวกนี้แรกๆต้องเปลี่ยนน้ำกันอุตลุตครับ ทุกวันได้จะดีมาก เปลี่ยนไปเลยซัก 2-3 อาทิตย์แล้วค่อยๆลดความถี่ลง แถมใส่ไปเยอะด้วย [smile01]

แต่พอรอดตะไคร่แล้วจะติดใจ ต้นไม้โตดีมาก [chill01]

หลังจากนี้ต้องระวังเรื่อยคุ้ยพื้นนะครับ หลังถอนต้นไม้นี่ต้องเปลี่ยนน้ำเยอะๆ และฝังปุ๋ยเพิ่มเป็นระยะ ก็เอาดินขี้ไส้เดือนอันนั้นแหละครับ ใส่แคปซูลฝังเลย หรือผสมดินเหนียวปั้นตากแดด
ไม้แดงเตี้ยๆแนะนำโรทาล่าเวียดนามหรือมินิบัตเต้อฟลายครับ ไม่ค่อยโต ตัดแล้วอยู่ได้นาน ไฟแรงๆนี่เลื้อยเลย
รองพื้นด้วยดินหรือปุ๋ยพวกนี้แรกๆต้องเปลี่ยนน้ำกันอุตลุตครับ ทุกวันได้จะดีมาก เปลี่ยนไปเลยซัก 2-3 อาทิตย์แล้วค่อยๆลดความถี่ลง แถมใส่ไปเยอะด้วย [smile01]
แต่พอรอดตะไคร่แล้วจะติดใจ ต้นไม้โตดีมาก [chill01]

ขอบคุณมากๆครับคุณบัง  [smile03]
ผมว่าผมอาจจะไม่ค่อยรุ่งเรื่องใม้แดงเตี้ยๆเลยนะครับ เคยเอาโรทาล่าเวียดนามมาลง แหม มันยาวเชียว [lol01]
เรื่องตะไคร่กับเปลี่ยนน้ำนี่ ช่วงแรกเป็นอย่างที่คุณบังว่าใว้จริงๆครับ ถ่ายน้ำอุตลุตเลย แต่พออยู่ตัว แหมมันโตไวโคตรๆเลยอ่ะครับ 

หลังจากนี้ต้องระวังเรื่อยคุ้ยพื้นนะครับ หลังถอนต้นไม้นี่ต้องเปลี่ยนน้ำเยอะๆ และฝังปุ๋ยเพิ่มเป็นระยะ ก็เอาดินขี้ไส้เดือนอันนั้นแหละครับ ใส่แคปซูลฝังเลย หรือผสมดินเหนียวปั้นตากแดด

ครับผม คราวนี้รู้แล้ว ต้องระวังเลยครับ 
แล้วขอบคุณมากครับสำหรับสูตรดินขี้ใส้เดือนฝัง แจ่มเลยครับ
คงประหยัดค่าปุ๋ยฝังไปได้เยอะเลยเนอะครับ สูตรแจ่มมากๆ  [thumbup]

และอีกอย่าง แบคน้ำสูตร High Activityกับ Strong นี่เยี่ยมมากครับ ขอยืนยันด้วยคน
ตะไคร่มาขนาดนั้น ใส่เข้าไปไม่กี่วันเอง ตะไคร่หายเกลี้ยงเลย
น้ำไสเร็วด้วยและน้ำคงสภาพดีมากครับ ยืนยันจากการใช้จริงของตัวเองเลย  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/2562 [21:31:43] โดย GAMMARAY »
โรทาล่าเวียดนามถ้าได้ปุ๋ยดีๆมันจะโตเร็วอยู่ครับ ถ้างั้นต้องเป็นมินิละ แต่จะเอาใจยากนิดนึง
โรทาล่าเวียดนามถ้าได้ปุ๋ยดีๆมันจะโตเร็วอยู่ครับ ถ้างั้นต้องเป็นมินิละ แต่จะเอาใจยากนิดนึง

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับคุณบัง [smile03]  [thumbup] [thumbup]
 14 FEB 2020  คอนนี้เริ่มอยู่ตัวล่ะครับ ตะไคร่ระลอกสองมาและได้กำจัดไปแล้ว
ด้วยซุปเปอร์แบคน้ำ Strong , hi activity ,Gex  [thumbup]
กับการถ่ายน้ำวันเว้นวันเกือบสงอาทิตย์  [rage02]

ตอนนี้ก็ตามสภาพที่เห็นเลยครับ
สไปกี้เริ่มไม่มีทรงแระ  [lol01]
ดาวน้อยง้ามงาม ตัดปักใหม่ไปหลายรอบเลย  [perv02]
ไฮโกรใบมนปักหลักสู้กับดงดาวน้อยไม่มีถอย
ไมราพตัดปักเสียบๆๆ [gurock01]

สมาชิกในตู้แน่นขนัด ปลาซิวประมาณยี่สิบกว่าตัว
เพชรน้อย กาแล็คซี่ อีคริปโตไมครอน ซิวเขียว เจอตูเด้แดง

กุ้งแคระคอมมอนอีกสามสิบกว่าตัวได้ กุ้งกล้วยหอม ยามาโตะ  [lol01]
ปกติสุขดีมากเลย เพราะเราถ่ายน้าบ่อย อาทิตย์ล่ะสองครั้ง [perv01]

ตั้งแต่ตั้งตู้มาตั้งแต่เดือนตุลาปีที่แล้วมาจนกุมภา
ห้าเดือนแล้ว ผมยังไม่เคยฝังปุ๋ยเลยซักเม็ดเลยล่ะครับ ได้แต่ใช้ปุ๋ยน้ำเองครับ   [smile04]
ดินขี้ใส้เดือนเค้าแจ่มจริงๆ ประทับใจสุดๆเลยล่ะ แค่รบกับตะใคร่โหดๆหน่อย พอชนะมันได้แล้วนี่ ใม้งามมากจริงๆ ติดใจง่ะ  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2563 [22:59:18] โดย GAMMARAY »

มอสสับละเอียด ผสมวุ้น (ผงวุ้นทำขนม...ใช่ป่าวคัฟ)

ข้อ13 :  ปาดเยลมอส
             (หมายถึง มอสผสมวุ้นที่เราทำไว้ ในข้อ12)
              ผมเข้าใจถูกป่าว ไม่รู้  [smile04]

มอสสับละเอียด ผสมวุ้น (ผงวุ้นทำขนม...ใช่ป่าวคัฟ)

ข้อ13 :  ปาดเยลมอส
             (หมายถึง มอสผสมวุ้นที่เราทำไว้ ในข้อ12)
              ผมเข้าใจถูกป่าว ไม่รู้  [smile04]

เข้าใจถูกแล้วครับ [smile04]
แอบส่องปักเป้าแคระ  น้องแตงไทย ตอนหลับ มันนอนหนุนหอยหลับตุ้ยเลยครับ  [lol01] [lol01]

กำลังกลุ้ม หอยหมด ผอมบักโกรกเลย เอาหนอนแดงไปล่อก็ไม่ค่อยกินง่ะ  [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/2563 [15:03:58] โดย GAMMARAY »
วันนี้น้องแตงไทยผมไปซะแล้วครับ [cry01] [cry01] [cry01]
มันอดอาหารจนหัวโต เอาหนอนแดงแช่แข็งมาให้มันก็ไม่กิน อาร์ทีเมียมาให้ก็ไม่กิน
มันหลบหายไปเป็นเดือนๆ ไม่ค่อยเจอเลย ผมก็พยามเอาอะไรๆไปให้ก็ไม่กินเลย

เสียใจครับ  [cry01] [cry01]

ขอโทษนะน้องแตงไทย พ่อขอโทษ  [cry01]
อารมณ์เดียวกับผมเลย... ปกติจะคอยนับให้ครบ 4 ตัว
ทุกวัน มันชอบหลบตามซอกโขดหิน เผลอไปประมาณอาทิตย์กว่าๆ

เหลือแต่เปลือก  [shock01]