วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:50:48]

สอบถามสาย DIY โคมไฟ

สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 09/09/2562 [22:05:20]

ตู้ขนาด กว้าง 20 x ลึก 10 x สูง 11 นิ้ว ปริมาณน้ำ 36 ลิตร x 0.5 (หลอด LED) = 18 w

ใช้หลอดตามรูปภาพ เลี้ยงเฉพาะอลูเบียส จะสามารถเลี้ยงได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [10:19:15]
ได้ครับ ผมก็เคยใช้อยู่ แต่ 18w หลอดเดียวแสงอาจจะไม่ทั่วตู้ ถ้าจะให้ดีควรจะแบ่งเป็น 10-12w สองหลอดจะดีกว่าครับ
#2 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [11:32:11]
ใช้กับพวกโคมดาวไลท์ได้มั้ยครับ จะมีปัญหาเรื่องความร้อนที่ตัวโคมรึเปล่าครับถ้าเราใช้หลอดที่ วัตต์สูงๆ
#3 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [11:42:56]
ถ้าผมจะใช้ไฟ แบบนี้เลียงไม้แดง ไหวมัยคับ แล้วก็ใช้กี่ดวง
#4 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [11:43:59]
ใช้กับพวกโคมดาวไลท์ได้มั้ยครับ จะมีปัญหาเรื่องความร้อนที่ตัวโคมรึเปล่าครับถ้าเราใช้หลอดที่ วัตต์สูงๆ

ผมใช้โคม ฟิลิปทอร์นาโด คูลเดย์ 25W อยู่ครับ
ใส่กับโคมดาวไลท์ เปิดวันล่ะ 12 ชม ครับ ใช้แบบนี้มาเกือบสองปีได้ครับ  ไม่มีปัญหาครับ  [smile03]
#5 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [11:45:38]
ผมใช้โคม ฟิลิปทอร์นาโด คูลเดย์ 25W อยู่ครับ
ใส่กับโคมดาวไลท์ เปิดวันล่ะ 12 ชม ครับ ใช้แบบนี้มาเกือบสองปีได้ครับ  ไม่มีปัญหาครับ  [smile03]
ขอบคุณครับ  แล้วต้นไม้เป็นยังไงบ้างครับ ฟอร์มสวย แดงสวยมั้ยครับ
#6 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [11:57:57]
ขอบคุณครับ  แล้วต้นไม้เป็นยังไงบ้างครับ ฟอร์มสวย แดงสวยมั้ยครับ

ตู้นี้ผมแค่เอาใว้พักใม้เฉยๆครับ ไม่ได้ดูแลมากเลยครับ
ตอนนี้ปลูกแต่ดาวกระจายใบมนครับ เป็นพุ่มใบเล็กละเอียด ไม่ค่อยสูงครับ  [smile03]

#7 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [14:13:26]
ไม้แดงเห็นมันก็แดงอยู่นะ แลมตั้นตัวนี้สีดีอยู่ครับ ไม่ซีด
แต่ก็ต้องใส่เยอะๆหน่อย จะมาใช้หลอดสิบวัตต์หลอดเดียวในตู้ 24นิ้ว แล้วบอกว่าเลี้ยงไม้แดงไม่ได้มันก็ไม่ใช่ [smile05]
อัดไปซัก 0.7-1.0w/L อ่ะ ถ้าหลอดไม่แย่จริงๆยังไงก็แดงครับ ที่เหลือแล้วแต่การใส่ปุ๋ยและชนิดไม้ บางตัวก็แดงยากหน่อย
#8 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [22:11:47]
ได้ครับ ผมก็เคยใช้อยู่ แต่ 18w หลอดเดียวแสงอาจจะไม่ทั่วตู้ ถ้าจะให้ดีควรจะแบ่งเป็น 10-12w สองหลอดจะดีกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ ผมตั้งใจจะเลี้ยงแบบง่ายๆ เน้นประหยัด อยากมีมุมสีเขียวๆ ผ่อนคลายพักสายตา
ขอถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่าโคมดาวน์ไลท์ ต้องอยู่สูงจากตู้ประมาณไหนครับ
#9 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 10/09/2562 [22:22:34]
ขอบคุณครับ เคยลองค้นหากระทู้เก่าๆ มีคนใช้ ฟิลิปทอร์นาโด คูลเดย์ 25W อยู่บ้างเหมือนกัน แต่ครั้งนี้อยากลอง LED ว่าความร้อนจากโคม และ ภายในตู้จะลดลงมาบ้างหรือป่าว และก็จะเน้นแต่อลูเบียสเน้นเลี้ยงง่ายๆ ต้องการแสงไม่มาก  ไม่ทราบว่าโคมดาวไลท์อยู่สูงจากตู้ประมาณไหนครับ
#10 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 11/09/2562 [08:20:38]
ขอบคุณครับ เคยลองค้นหากระทู้เก่าๆ มีคนใช้ ฟิลิปทอร์นาโด คูลเดย์ 25W อยู่บ้างเหมือนกัน แต่ครั้งนี้อยากลอง LED ว่าความร้อนจากโคม และ ภายในตู้จะลดลงมาบ้างหรือป่าว และก็จะเน้นแต่อลูเบียสเน้นเลี้ยงง่ายๆ ต้องการแสงไม่มาก  ไม่ทราบว่าโคมดาวไลท์อยู่สูงจากตู้ประมาณไหนครับ

ตู้ผมวางระยะจากตัวหลอดไฟห่างจากผิวน้ำประมาณ 5" ได้ครับ  [smile01]
#11 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 11/09/2562 [08:29:11]
ไม่ทราบว่าโคมดาวน์ไลท์ ต้องอยู่สูงจากตู้ประมาณไหนครับ

ต้องลองส่องดูครับ มันแล้วแต่ความกว้างของแสงที่ได้จากแต่ละโคม กะว่าให้แสงมันโดนต้นไม้ที่เราต้องการปลูกทั้งหมด แต่ให้แสงล้นออกให้น้อยที่สุดครับ อย่าให้โดนกระจกตู้มาก เพื่อไม่ให้เสียแสงไปเปล่าๆและลดตะไคร่ที่กระจกครับ มันจะไม่ได้ 100% อยู่แล้ว ก็เอาเท่าที่ได้ครับ

อีกอย่างคือแล้วแต่ความถนัดครับ ผมยกสูงทุกโคมเพราะรำคาญเวลาทำอะไรกับตู้ครับ ขี้เกียจมากระมิดกระเมี้ยนแยงๆ ขอสูงๆโล่งๆดีกว่า

LED สว่างกว่าและแสงแคบกว่ามากครับ เพราะหลอดมันจะให้แสงออกมา 160-180 องศาอยู่แล้ว แค่ใช้โคมรีเฟล็กนิดเดียว
ถ้าอยากได้แสงเต็มๆถอดครอบหลอดออกมาก็ได้ครับ มันเป็นดิฟิวเซอร์เฉยๆ แสงจะพุ่งกว่าเดิมมาก
แต่หลอดส่วนมากต้องเลื่อยออกมาครับเพราะมักจะติดกาวไว้ หรือบางรุ่นเอาออกแล้วจะไม่มีตัวยึดแผงหลอด อาจจะต้องติดกาวแผงวงจรหลอดเอาอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/2562 [08:32:43] โดย บัง »
#12 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 12/09/2562 [21:08:11]
ตู้ผมวางระยะจากตัวหลอดไฟห่างจากผิวน้ำประมาณ 5" ได้ครับ  [smile01]
ขอบคุณครับ
#13 Re: สอบถามสาย DIY โคมไฟ เมื่อ: 12/09/2562 [21:08:56]
ต้องลองส่องดูครับ มันแล้วแต่ความกว้างของแสงที่ได้จากแต่ละโคม กะว่าให้แสงมันโดนต้นไม้ที่เราต้องการปลูกทั้งหมด แต่ให้แสงล้นออกให้น้อยที่สุดครับ อย่าให้โดนกระจกตู้มาก เพื่อไม่ให้เสียแสงไปเปล่าๆและลดตะไคร่ที่กระจกครับ มันจะไม่ได้ 100% อยู่แล้ว ก็เอาเท่าที่ได้ครับ

อีกอย่างคือแล้วแต่ความถนัดครับ ผมยกสูงทุกโคมเพราะรำคาญเวลาทำอะไรกับตู้ครับ ขี้เกียจมากระมิดกระเมี้ยนแยงๆ ขอสูงๆโล่งๆดีกว่า

LED สว่างกว่าและแสงแคบกว่ามากครับ เพราะหลอดมันจะให้แสงออกมา 160-180 องศาอยู่แล้ว แค่ใช้โคมรีเฟล็กนิดเดียว
ถ้าอยากได้แสงเต็มๆถอดครอบหลอดออกมาก็ได้ครับ มันเป็นดิฟิวเซอร์เฉยๆ แสงจะพุ่งกว่าเดิมมาก
แต่หลอดส่วนมากต้องเลื่อยออกมาครับเพราะมักจะติดกาวไว้ หรือบางรุ่นเอาออกแล้วจะไม่มีตัวยึดแผงหลอด อาจจะต้องติดกาวแผงวงจรหลอดเอาอีกที
ขอบคุณมากครับ