วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:16:43]

ชวนกันมาอนุรักษ์พัฒนาสายพันธุ์ "ปลาเข็มหม้อ"

อยากชวนเพื่อนๆ  มาอนุรักษ์และพัฒนาสายพันธุ์  ปลาเข็มหม้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/2562 [10:40:16] โดย manothp »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลี้ยงยากมั๊ยครับ
อวบอ้วนดีจังเลย   [perv02]

แถวบ้านผม  ในแม่น้ำยังมีให้เห็นเยอะอยู่ครับ
แล้วก็ตัวใหญ่ๆด้วย ยาวเป็นคืบเลยนะ แล้วมาเป็นฝุงๆเลย  ฝุงล่ะ5-6 ตัว
มาพร้อมๆกับพวกฝูงเสือพ่นน้ำ เป็นคล้ายๆปลาฝูงพ่อแม่ลูก เห็นแล้วน่ารักน่าเอ็นดูมากครับ  [perv02] [perv02]
< ลองช้อนก็ไม่เคยทันซักที  [lol01]>

เคยเอาอาหารปลาแบบผงๆไปโรยนี่ว่ายกันเข้าหนุบหนับใหญ่เลย  [perv03]

ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับคุณภาพน้ำนะครับ 
บางปีที่น้ำในแม่น้ำไม่สะอาด ขุ่นๆดำๆ จะไม่เห็นปลาพวกนี้ออกมาว่ายเลย
เราก็ควรคิดเเรื่องการช่วยกันรักษาคุณภาพของน้ำด้วยเหมือนกันเนอะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/2562 [13:27:33] โดย GAMMARAY »
ปกติเขาชอบกินลูกน้ำ  ลูกไร แมลง แต่สมัยนี้ให้หนอนแดงแช่แข็ง ลูกไร หรืออาหารไรแดงผง ก็ได้แล้วครับ เอาสาหร่าย ผักบุ้งใส่ในอ่างด้วยก็จะดี
อาหารเม็ดก็กินครับ เมื่อก่อนพี่ชายเอามาขังบ่อไว้เป็นเหยื่อตกกุ้ง ผมให้อาหารปลาลอยก็กินดี
ไม่ยากครับ ให้ลูกน้ำ ไรแดง หนอนแดงแช่แข็ง หรือ ไรผงอบแห้ง