วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:35:53]

ตั้งตู้ใหม่แต่ลังเลระหว่าง24 กับ 36ค่ะ

สวัสดีค่ะ เรามีความปรสงค์ที่จะตั้งตู้ใหม่ แต่พอหาข้อมูลไปมา ยังไงก็ลังเลระหว่าง 24 กับ36 ตลอดเลยค่ะ
เช็คราคาของไว้คร่าวๆแล้ว ราคาต่างกันอยู่ประมาณนึงแต่พอไหวอยู่ค่ะ
ช่วงนี้เราบ้าไม้พวกบูเซป กับอนูเบียส แล้วก็พวกไม้ข้อเยอะแยะเต็มตู้ไปหมด
ตัดสินใจไม่ได้เลยจริงๆค่ะ ปกติก่อนเพื่อนๆจะตั้งตู้ใหม่ ตัดสินใจเลือกไซส์จากอะไรกันบ้างหรอคะ
ปล.ตู้ปัจจุบันเรา 20นิ้วค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มี 20 นิ้วอยู่แล้ว แถมมีต้นไม้เยอะด้วย ไป36" คือคำตอบครับ
เวลาผมตั้งตู้ จะเลือกไซส์ใหญ่สุดเท่าที่ตัวเองไหวครับ สะใจกว่าเยอะ
ผมเลือกจากพื้นที่ที่สามารถวางตู้กับอุปกรณ์ได้ครับ

ตู้ใหญ่ ลงทุนเยอะครั้งแรก
แล้วจากนั้น ทั้งการตบแต่ง การดูแลง่ายกว่าเยอะครับ [smile01]
เชียร์ 36 ครับ ถ้างบ กับ พื้นที่ไม่เป็นปัญหา
ดูแลเพิ่มจาก 20 อีกนิดนึง ครับ
ตู้36 เลยครับถ้ามีพื้นที่แล้วงบถึง
เคยเลี้ยงมาแล้ว พอมีประสบการณ์แล้ว
มีพื้นที่ มีงบ ปัจจัยครบ

เอาตู้ใหญ่เท่าที่ไหวเลย สนุกกว่าครับ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ เมื่อเช้าลืมพิมไป
ว่ากังวลเรื่องการดูแล บำรุงรักษา ในระยะยาวค่ะ
กลัวว่าตู้ใหญ่จะดูแลยาก กลัวสารพัด
แต่เห็นด้วยตรงที่ว่า36น่าจะสะใจกว่าจริงๆค่ะ
ผมซื้อตู้48นิ้ว เลี้ยงปลาหลายๆชนิดรวมๆกัน

เวลาผ่านไป..ทำให้รู้สึกว่า เราควรจะเลี้ยงแค่ตู้24นิ้วพอ

เพราะพอเลี้ยงไปปลาบางชนิดเราไม่ชอบ บางชนิดเราชอบ  ซึ่งเราควรเลี้ยงแยกชนิดตามที่ชอบไปเลย

เพราะปลาที่เลี้ยงเวลาออกไข่ กำลังจะหล่นลงพื้นกรวด จะมีปลาต่างชนิดโฉบมากิน หมดโอกาสเห็นลูกปลา

และตู้24นิ้วโอกาสขยายตู้เพิ่มง่ายกว่า
ผมไปซื้อตู้24นิ้ว 2ตู้ ขาตั้ง2ชั้น  อุปกรณ์อื่นๆอีก รวมๆแค่พันกว่าบาท

ถ้าขยายตู้จะง่ายกว่า ก็ไปซื้อมาเพิ่ม

สรุป:ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะไม่สั่งตัดตู้48นิ้ว แต่จะซื้อตู้24นิ้วพอครับ
ชอบปลา4อย่าง ก็4ตู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/2562 [21:28:14] โดย ไม่รู้ชื่ออะไร »
ตู้ 36ก็ดีครับลงไม้ได้เยอะ แต่ก็ตามมาด้วยราคาค่าระบบที่ค่อนข้างแพงกว่า 24พอสมควร +ดูแลยากกว่าครับ ชั่งใจดูครับว่าเราจะขยันได้ตลอดมั้ย 36ใหญ่สวย ลงไม้ใหญ่ ปลาเยอะได้ ระบบแพงกว่า ดูแลยากกว่า 24มาตรฐาน ค่าของไม่แพง อยากลงไม้เพิ่ม งอกตู้ หาที่วางง่ายดูแลง่าย แต่ลงไม้ใหญ่ๆระยะยาวไม่ค่อยจะดีครับผม
มี 20 นิ้วอยู่แล้ว แถมมีต้นไม้เยอะด้วย ไป36" คือคำตอบครับ
เวลาผมตั้งตู้ จะเลือกไซส์ใหญ่สุดเท่าที่ตัวเองไหวครับ สะใจกว่าเยอะ

ตามนี้เหมือนกันครับ