วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:00:30]

+++ อาหารแมวชนิดเปียก เอามาเลียงปลาได้ไหมครับ +++

ในระยะยาว จะมีผลอะไรไหมครับ

ตอนนี้ ผมเอาแบบในภาพให้ปลากินครับ

ปลาชอบกันนะครับ กดทองคำ นี่รุมตอดสนุกสนานเลย

สอด กับมองฮกเซีย ก็กิน

แต่ผมว่าถ้าเอาแบบเปียกให้กิน น้ำมันจะขุ่น แล้วมีคราบไขมัน เป็นเม็ด ๆ มาเกาะตู้

เลยดัดแปลง เอาไปตากแห้ง เวลาจะให้ทานก็ค่อย ๆ แกะ เป็นก้อน ๆ โยนลงตู้ ข้อดีคือ ไขมันน้อยกว่า

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยได้อาหารหมาแบบเม็ดราคาถูกมา เอาให้ปลาคาร์พปลาทองกินมันก็กินดีนะครับ โปรตีนจากสัตว์เยอะไปหน่อยกินบ่อยไม่ดี แต่กับปลากินเนื้อน่าจะไม่เป็นไรช
ที่น่าห่วงคือในอาหารพวกนี้มักจะมีการปรุงรสเค็มมา ให้บ่อยเกินไปก็ไม่ค่อยดีกับปลาน้ำจืดเท่าไหร่ ต้องลองชิมดูครับ กับอีกอย่างคือเรื่องไขมัน ก็เลือกดูอันที่มันน้อยๆครับ

แต่จริงๆคือให้อาหารปลาดีกว่าครับ หรือให้อาหารสดอย่างกุ้งและหนอนแดง จะเป็นอาหารตามธรรมชาติของปลามากกว่า
ผมเคยได้อาหารหมาแบบเม็ดราคาถูกมา เอาให้ปลาคาร์พปลาทองกินมันก็กินดีนะครับ โปรตีนจากสัตว์เยอะไปหน่อยกินบ่อยไม่ดี แต่กับปลากินเนื้อน่าจะไม่เป็นไรช
ที่น่าห่วงคือในอาหารพวกนี้มักจะมีการปรุงรสเค็มมา ให้บ่อยเกินไปก็ไม่ค่อยดีกับปลาน้ำจืดเท่าไหร่ ต้องลองชิมดูครับ กับอีกอย่างคือเรื่องไขมัน ก็เลือกดูอันที่มันน้อยๆครับ

แต่จริงๆคือให้อาหารปลาดีกว่าครับ หรือให้อาหารสดอย่างกุ้งและหนอนแดง จะเป็นอาหารตามธรรมชาติของปลามากกว่า

บังครับ ตอนนี้ปลากินกันเองครับ เช้านี้ตื่นมาตกใจ ปลากาแดง ขนาด 1 คืบ ไปอยู่ในปาก ปลา เทโพ เรียบร้อย มีแต่หางโปล่ออกมา

เท่าที่ดูปลา ชอบกินอาหารแมวครับ ยิ่งเปิดไว้ แล้วทิ้งสัก 1 คืน นี่ชอบกินกันนักแล