วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:49:12]

ช่วยหน่อยครับ แกแล๊คซี่ตัวบวม

ช่วยหน่อยครับ ผมคิดว่าอาการมันไม่ปกติครับ  [confuse01]
แกแล็คซี่ตัวนึง ท้องบวมครับ ( ค่อนข้างแน่ใจว่าไม่ใช่ปลาอ้วนแน่ๆ ) [mad03]
นอกจากนั้นเห็นว่า ที่ลำตัวมันคล้ายจะเป็นฝ้าขาวๆครับ
พบเมื่อสองสามวันก่อน   

1 มันเป็นอะไรน่ะครับ  [mad03]
2แล้วใช้ยาอะไรรักษาครับ
3 แล้วมันเป็นโรคติดต่อมั้ยครับ

ที่บ้านมียาเหลือง กับยาสีฟ้า สำหรับปลาทองอยู่อ่ะครับ

ตู้สิบหกนิ้ว  ตู้อุณหภูมิ 26-27  ,
ใช้กรองแขวนตัวใหญ่สุด  ATMAN HF0060   
ถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะสองครั้ง ( หรือบางทีก็สามครั้งเลย  )
ให้อาหารโดยมากวันล่ะ สองสามครั้ง ตอนค่ำๆ

ตอนนี้ผมมีตู้เล็กกับกรองฟองน้ำตัวเล็กเผื่อต้องแยกปลาอยู่ครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ถ่ายรูปไม่ทันเลย   [smile03]
อยากจะแยกตู้มันออกก็ไล่ตักลำบากมากครับ กะชอนไปชนเลย์เอาท์ตูมตามเลย  [puke01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/02/2563 [14:48:42] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมก็เป็นฝ้าขาวๆ ยังช้อนมันไม่ได้เลยครับ หลบไวมาก [awkward01]
คิดว่าไม่แบคทีเรียก็เชื้อราแหละครับ แต่น่าจะเป็นแบคเพราะไม่มีเส้นใยเชื้อราให้เห็น ก็ใส่ Aquarium-1 ก็ได้ครับ
จะเอายาก็บอกนะครับ เดี๋ยวผมส่งให้ ซื้อมากระปุกใหญ่เบิ้มมาก
ของผมก็เป็นฝ้าขาวๆ ยังช้อนมันไม่ได้เลยครับ หลบไวมาก [awkward01]
คิดว่าไม่แบคทีเรียก็เชื้อราแหละครับ แต่น่าจะเป็นแบคเพราะไม่มีเส้นใยเชื้อราให้เห็น ก็ใส่ Aquarium-1 ก็ได้ครับ
จะเอายาก็บอกนะครับ เดี๋ยวผมส่งให้ ซื้อมากระปุกใหญ่เบิ้มมาก

ขอบคุณเป็นอย่างมากครับคุณบังสำหรับความเอื้อเฟื้อครับ
( เป็นน้ำใจที่ยิ่งใหญ่มากสำหรับผมเลยครับ  [smile03])
รู้ชื่อยาแล้วเดี๋ยวผมจะไปหาซื้อเลยครับ [smile03]

แต่ตอนนี้ต้องพยามจับมันให้ได้ก่อน มันหลบและไวมากจริงๆ
ขนาดเมื่อคืนรอยันตีสองตอนมันหลับ มันยังตืน ว่ายหนีเลยอ่ะครับ   [puke01]

ถ้าจับมันไม่ได้จริงๆนี่ ถ้าเทใส่ตู้ไปเลยจะมีปัญหากับปลาตัวอื่นมั้ยครับ  [smile03]
แล้วยานี้ใส่กี่วันน่่ะครับ  [confuse01]

ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ  [smile03] [thumbup]
พวกปลาเล็กๆ ส่วนใหญ่คิดว่าน่าจะเป็นโรคเชื้อราจุดขาวกัน ผมก็เคยเลี้ยงปลาเล็ก คาดินัล ก็เจอโรคนี้ รักษายากมาก ส่วนใหญ่ต้องบอกก่อนเลยครับว่า ทำใจส่วนหนึ่ง อาจจะต้องแยกออกมารักษาต่างหาก (แต่ส่วนใหญ่พวกที่แยกออกมารักษานี่ ไม่รอดซักตัว  [cry01])
พวกปลาเล็กๆ ส่วนใหญ่คิดว่าน่าจะเป็นโรคเชื้อราจุดขาวกัน ผมก็เคยเลี้ยงปลาเล็ก คาดินัล ก็เจอโรคนี้ รักษายากมาก ส่วนใหญ่ต้องบอกก่อนเลยครับว่า ทำใจส่วนหนึ่ง อาจจะต้องแยกออกมารักษาต่างหาก (แต่ส่วนใหญ่พวกที่แยกออกมารักษานี่ ไม่รอดซักตัว  [cry01])

ขอบคุณมากครับ  [smile03]

ผมก็ทำใจใว้แล้วส่วนหนึ่งเหมือนกันน่ะครับ แต่ก็ยังห่วงๆอยู่ดี [cry01]

ปลาในรูปนั่นยังกะตุ๊กตายัดสำลีที่ใส้แตกเลยอ่ะครับ  [hungry01]
เพิ่งถามไปเดือนที่แล้วครับ ไม่รอดเหมือน เลี้ยงครบ 2 เดือน 10 ตัว เหลือ ตัวเดียว

ปลาอื่นอยู่ครบ กรีนนีออน คาดินัล รัมมี่โน้ส

บางตัวที่ตายส่วนมากซึมไม่กินอาหาร ไม่ว่าย

สัก 3 ตัวเป็นดวงขาวๆ ปกติเปลี่ยนน้ำทุก 3-4 วัน 50%

เลี้ยงตู้ 24 อุณหภูมิ 29-31 อยากรู้สาเหตุเหมือนกัน

ว่าจะซื้อมาเพิ่ม กลัวมันเหงา แต่กลัวไม่รอดอีก
ขอบคุณที่ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลให้นะครับ  [smile03]
ตอนนี้ก็ยังตักไม่ได้เลยครับ
แต่งดอาหารมาสองวันแล้วทั้งตู้เลยพรุ่งนี้ไปเอายาล่ะครับ  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/02/2563 [11:44:19] โดย GAMMARAY »
วันนี้เอา Aquarium-1 ตามคำแนะนำมาแล้วครับ  [smile04]
ลงตู้ไป 1/4ช้อนชา เดี๋ยวรอดูผลแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ  [smile03]

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ  [smile04]
ปลากลับมาปกติแล้วครับ ตัวหายฝ้าแล้ว วันนี้ถ่ายน้ำใหม่ ร่าเริงดี

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ  [smile03]
วันนี้เอา Aquarium-1 ตามคำแนะนำมาแล้วครับ  [smile04]
ลงตู้ไป 1/4ช้อนชา เดี๋ยวรอดูผลแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ  [smile03]

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ  [smile04]

สอบถามครับ ใส่ทั้งตู้เลยหรอครับ แล้วเปลี่ยนยาเปลี่ยนน้ำยังไงครับ

พอกาแลคซี่เป็นอีกแล้ว ปลาอื่นไม่เป็นเลย
สอบถามครับ ใส่ทั้งตู้เลยหรอครับ แล้วเปลี่ยนยาเปลี่ยนน้ำยังไงครับ

ครับผมใส่ไปทั้งตู้เลยครับ ตู้ผม 16" ใส่ไป 1/4 ช้อนชาครับ
ผมก็ถ่ายน้ำตามปกติอย่างที่เคยทำน่ะครับ
หลังเติมน้ำเสร็จ ก็เติมยาอีกเล็กน้อยครับ
ประมาณ5วันครับ ลดอาหารนิดหน่อยครับ  [smile04]

ผมก็ไม่เคยทำเหมือนกัน ครั้งนี้ครั้งแรกครับ  [mock01]

ปลากลับมาปกติแล้วครับ ตัวหายฝ้าแล้ว วันนี้ถ่ายน้ำใหม่ ร่าเริงดี

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ  [smile03]

แจ่มเลยครับ ของผมตอนนี้ตายไปหมดตู้แล้วเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้  [cry01] [cry01]