วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:24:27]

ตู้48” (สร้างเสริม)ประสบการณ์ชีวิต update 1ปี 3เดือน 10วัน(28 สค 2563)

สวยงามเหมือนอย่างเคยเลยนะครับ  [thumbup] [thumbup]
สวยงามเหมือนอย่างเคยเลยนะครับ  [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ

ว่าแต่. ใกล้จะได้รื้อตู้แล้วครับ
อิอิ
Updateตู้ อายุ 1ปี 1เดือน 18วัน (10สค63)

ตอนแรกว่า จะรื้อตู้ ไปๆมาๆก็ไม่ได้รื้อแล้วครับ
 เพราะ ขี้เกียจ และยังหาidea ตู้ใหม่ไม่ได้ 55

ก็เลยได้แค่ ย้ายต้นไม้บางจุดพอ(ดินมีแอบกระจาย)
ต้นไหนเยอะ และแน่นมาก ก็ตัดแต่งออกไป(เยอะพอควร)
จนตอนนี้ ตู้กลับมาโล่งอีกครั้ง

ย้ายต้นใบเลื่อย ไปอยู่มุมหลังตู้ เพราะว่ามันโตเร็ว และยาวสูง
ตอนแรกๆเลี้ยง นึกว่าจะเป็นไม้สีเขียว ที่ไหนได้ ออกสีส้มซะงั้น

ต้นลัดวิเจีย แกรนดูโรซ่า ก็ย้ายมาแซมกับไม้สีเขียว
เพื่อสีแดง จะได้ดูเด่นขึ่นมาอีก. แต่ก็แอบกลัวต้นดาวกระจาย โตจนบังแสงอยู่เหมือนกัน

ส่วนต้นอื่นๆ ก็ปกติดี มีมอสป่า (มอสทั่วไปแหละ แต่แอบบขึ้นแบบไม่บอก เกาะเต็มหินเลย)
 มีคริปสีม่วง(จำชื่อไม่ได้ละ) ยังไม่ตาย แบบหลบซ่อนตัวอยู่ในเงาไม้ พอตัวแต่งเลยเห็น สีสวยงามมากครับ

การดูแลตู้ข่วงนี้
ไฟ :6.00-7.30  12.00-14.30และ 18.00-22.00 (เท่าเดิม)
ชิลเลอร์ :25-26องศา(เท่าเดิม)
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ(เท่าเดิม)
เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 4วัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊มวันเว้นวัน
          ada nitrogen N 1ปั๊มวันเว้นวัน(ลดลง ไม่งั้นจุดเขียวมาหา)
          Azooไม้เขียว. 2ปั๊ม ทุก4วัน
ปุ๋ยเม็ด : ไม่ได้ใส่เลย
ฆ่าตะไคร่ : หมด ไม่ได้ใส่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/09/2563 [11:33:02] โดย suphasit »
รูปที่สามคือมอสอะไรหรอครับ ที่พันขอนไม้
แนะนำไฟหน่อยครับ

แนะนำไม่เป็นครับ
รู้แต่ว่า ผมใช้ chihiros RGB 120cm. X1ครับ
รูปที่สามคือมอสอะไรหรอครับ ที่พันขอนไม้
มอสมินิเพิลครับ
ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น แล้วก็จุดจบ
สำหรับlayoutนี้ ถือว่ายาวนานกว่าทุกครั้งที่จัดมา
กับเวลา 1ปีกับ3เดือนกว่าๆ

ระหว่างเลี้ยง ก็มีเปลี่ยนต้นไม้บ้าง
บางชนิดชอบน้ำใหม่
บางชนิดชอบน้ำเก่า
แต่สิ่งที่สำคัญคือ การเปลี่ยนน้ำ 20%ทุก 3-4วัน
และการเปลี่ยนน้ำ 50% ทุก1เดือน. เป็นอะไรที่ดีมากๆครับ

การให้ปุ๋ย ไม่ต้องให้เยอะครับ
ให้แบบว่าขาดนิดๆ ให้ต้นไม้ได้แย่งกันดูดซึม
ปุ๋ยที่ใช้ก็มี azoo(ไม้เขียว). Ada K, ada N

อาหารปลาก็เช่นกัน. ให้วันละ1ครั้ง. บางวันก็ไม่ได้ให้
ตัวไหนช้าก็อดกิน(แอบโหดร้าย)

ภาพรวมการดูแลตู้
ไฟ : เปิด8ชม. 7.00-9.00,12.00-14.00, 18.00-22.00
ชิลเลอร์ :25-26องศา
คาร์บอนถัง : 3ฟองต่อวิ
เปลี่ยนน้ำ : 20% ทุก 4วัน และ50% ทุก1เดือน
ปุ๋ยน้ำ : ada brighty K 2ปั๊ม  ใส่วันเว้นวัน
          ada nitrogen N 1ปั๊ม   ใส่วันเว้นวัน
          Azooไม้เขียว. 1ปั๊ม ใส่วันเว้นวัน
ปุ๋ยเม็ด : ไม่ได้ใส่เลย
ฆ่าตะไคร่ : หมด ไม่ได้ใส่เลย