วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:39:36]

ตั้งตู้ที่ 2 ในชีวิต ตู้ 24 กับแรงบันดาลใจจากตู้ญี่ปุ่น

หลังจากผ่านบทเรียนตู้ที่ 1 มาเรียบร้อย อาการตู้งอกก็กำเริบแล้วครับ

ตู้นี้ลง กรอง Ehiem 2213 , ไฟ Chihiros RGB , หินจากร้าน The Nature

ตู้นี้ตัดสินใจรองพื้นด้วย Power Sand Special ของ ADA เพราะว่าถ้าซื้อ sub คบทุกตัวน่าจะแพงกว่าหลายขุม

ตบด้วยดิน Gex ถุงเขียวเช่นเดิม ประหยัดงบหน่อย

มารอบนี้ใช้ต้นไม้ใบบกทั้งหมด เพราะเบื่อเรื่องหอย แล้วก็ตะไคร่ เลยเอาใบบกทั้งหมดเลย แค่เราอดทนรอมันแตกใบน้ำ

ปักเสร็จใส่น้ำได้จ้า ไม่ขุ่นเท่าไรรอบนี้ ดีกว่าคราวก่อนซะอีก

หลังจากผ่านไป 1 สัปดาห์ ต้นไม้ก็เริ่มแตกใบน้ำบ้างแล้ว เริ่มยืดกันบ้าง

------ Update 22-09-2017 ------

ครบรอบ 3 เดือนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/09/2561 [11:32:39] โดย shinji »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวยครับ รอติดตามเลยนะครับ  [perv02]

ลงดินหนาดีครับ [thumbup]
เข้าสู่สัปดาห์ที่สามครับ จะครบ 1 เดือนวันที่ 24-07-2018

ตู้นี้เริ่มตั้ง 24-06-2018

ตู้นี้จัดดินไปราวๆ 10 กิโลเลยครับ ตู้ที่แล้วรู้สึกตื้นไป

มีตู้นี้เป็นแรงบันดาลใจ ไม่ได้ใกล้เคียงเลยฮ่าๆๆ
ชอบไอเดียของตู้ตัวอย่างเหมือนกันเลย ว่าจะลองรื้อตู้แล้วจัดแบบนั้นดู TT

อัพเดทหลังจากถ่ายน้ำแอบหย่อนออตโต้ กับกุ้งแคระลงไป อย่างละ 2 ตัว

ตอนนี้ตะไคร่เมือกน้ำตาลกำลังบุก แต่ยังรับมือไหว ขัดๆเปลี่ยนน้ำไป กังวลตรงที่ติดกับเพิลกลาสมากกว่ากลัวมันละลาย

ตอนนี้ยังไม่ได้ให้ปุ๋ยน้ำ มีให้ Brigthy K กับ คาร์บอนน้ำนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2561 [18:48:41] โดย shinji »

อัพเดทครบ 1 เดือน ไม้กลางตุ้อย่างเรเนเก้โตwไวเกินไม้หลังตู้แล้ว เดี๋ยววันหยุดว่าจะตัดปักใหมา

เพิลกลาสที่รอบที่แล้วเลี้ยงไม่รอดรอบนี้มีความหวัง

การสู้กับตะไคร่ หลังจากสัปดาห์ก่อนมีตะไคร่น้ำตาลก็ขัดๆถูๆ เปลี่ยนน้ำ ลงปลาออตโต้ ลงกุ้งไปไม่กี่วันหายสนิทแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/2561 [09:51:03] โดย shinji »
ต้นไม้เริ่มสูงละดูไม่เป็นพุมโหลงเหลงชักกล ตัดปักซะเลย

ผมตัดพวกโรทาร่าก่อน กับเรเนเก้ที่ยาวเร็วซะเหลือเกิน

หลังตัดจัด Green Gain ไป 3 หยด ดีไม่ดีไม่รู้ลองดูก่อน
ครบรอบ 3 เดือนลองมาถ่ายรูปดูไม่เคยถ่ายแนวนี้เลย

ทำยังไงเรเนเก้เป็นพุ่มๆไม่สูงอ่ะครับ เห็นบ้างตู้เตี้ยเป็นพุ่มสวยเลย
ทำยังไงเรเนเก้เป็นพุ่มๆไม่สูงอ่ะครับ เห็นบ้างตู้เตี้ยเป็นพุ่มสวยเลย

เคยถามที่ร้านมา เขาบอกให้ใช้ไฟแรงๆครับ [smile01]

10 เดือนแล้วนะ ไวเหมือนกัน

10 เดือนแล้วนะ ไวเหมือนกัน

สวยจัง พุ่มไม้แดงด้านหน้ามันชื่ออะไรคัฟ
แล้วอุณหภูมิน้ำอยู่ประมาณเท่าไหร่