วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:54:07]

ตู้ปลาขนาดเล็กๆ มือใหม่หัดจัด

สวัสดีครับ ผมเองชอบตู้ปลา เเต่เพิ่งมีโอกาสมาเลี้ยงปลาในตู้ จากการที่เราตามอ่านข้อมูลต่างๆ ตามเว็บไซต์ เเละกรู้ต่างๆของพันทิปก็ได้ความรู้มาพอสมควร เเต่ สุดท้ายเเล้ว ปรากฏออกกมาเป้นตู้ปลา อันรกๆ เเบบนี้ ฮ่าๆ เดี๋ยวมีเวลาค่อยจัดใหม่ให้สวยกว่าเดิม มือใหม่หัดทำครับ 
 ปลาในตู้ ตอนเเรกอยากได้ปลาสักสองชนิด ไซต์ เล็กกับใหญ่ ปลากฏว่า ไปร้านขายปลา อันนี้ก็สวย อันนี้ก็ชอบ เลยจัดมาอย่างละสองสามตัว 5555 ส่วนมากเป็นตระกูลปลาซิว ทั้งนั้น คับ มี ข้างขวาน ซื้อมา 7 ตายไปสาม  [awkward01]รัมมีโนส  ตัวนึง ซื้อมา 4 ตายไป 3  [awkward01]และ กระดี่ที่รอดมา 1 ตัว  [hungry01]เป็นปลาชุดเเรกๆ ที่เอามา เเละที่ได้เพิ่มมา คือ สายน้ำผึ้งสองตัว เซเป้อีกสอง มีซิลเวอร์ทิป 4 ตัว ไม่คิดว่ามันจะดุหน่อย 555 [hungry02] [hungry02] เลยเอามา ไม่ได้ถามเเม่ค้าด้วย เเต่ชอบสีมัน และอีกชุดนึงคือ น่าจะชื่อ แอมเบอร์ ไม่ก็โกล์ดอะไรสักอย่างจำไม่ได้ 6 ตัว ซึ่งเป็นชุดที่ตัวเล็กสุด ไม่รู้จะรอดรึจะรุ่ง 5555 [smile03] [smile03] ส่วนจัดตู้ก็มีของบางส่วนที่ได้มาจากคนอื่น พวกหิน เเล้วก็มีต้นไม้ที่เคยซื้อมาซึ่งตายไปหมดเเล้ว  เหลือเเต่ซากกระถางของมัน เลยเอามามิกๆๆกันจนเป็นเเบบที่เห็น ฮ่าๆ **ถ้าชื่อปลาผิด ช่วยเเก้ให้หน่อยนะครับ
 [smile01]
ภาพตู้โดยรวม

น้องเล็กสุดจำชื่อไม่ได้เเล้ว

กระดี่ มีตัวเดียวนะครับ ที่เห็นอีกตัว คือเงาสะท้อน

ซิวข้างขวานเเสนตัวสวย ตัวโตเเล้ว

เซเป้ทั้งสอง

เจ้าสายน้ำผึ้ง

รัมมี่ สุดสวย นางเอกของตู้ เพราะมีตัวเดียว 555

ภาพรวมๆครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ ถ้ามีคำเเนะนำอะไรดีๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/2561 [19:34:57] โดย wadchara srisupun »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวยดีนะครับ  ไฟให้แสงเด่นตรงกลางตู้ดูมีมิติดีจังครับ [perv02]

ปลาในตู้นี้ มีอย่างเดียวที่ผมเลี้ยงอยู่ ซิวขวาน ทนดีครับ ไม่เรื่องมากเลย
ได้อาหารดีๆสักพักจะออกส้มตัดดำสวยมาก  [perv02]
อย่างอื่นไม่เคยเลี้ยงครับ แฮ่ๆ [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/2561 [19:52:10] โดย GAMMARAY »
ใช่ครับ ซิวขวาน สีสวยมาก ตอนซื้อมา เเรกตัวใสๆ เเต่ตอนนี้สีสวยทีเดียว นี่ก็ไม่เคยเลี้ยง ฮ่าๆ ต้องดู