Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

แนะนำฟาร์มไม้น้ำภูเก็ต อีกหนึ่งเว็บขายพรรณไม้น้ำและปุ๋ยออนไลน์

(1/1)

บัง:
เมื่อเดือนที่แล้ว ผมไปเที่ยวภูเก็ตมาครับ [bear01]

แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือผมไปเที่ยวแล้วแวะเข้าไปเยี่ยมชมที่ฟาร์มไม้น้ำแห่งนึง (น่าจะแห่งเดียวด้วยมั้ง) ในภูเก็ต
ก่อนหน้านี้ผมก็เคยซื้อของจากฟาร์มนี้ผ่านทางเว็บ mainamfarm.com มาหลายครั้งแล้ว เพราะสะดวก ไม่ต้องออกไปซื้อที่ตลาดซันเดย์ (ทั้งที่ก็ไปอยู่แทบทุกอาทิตย์ [mock02]) มีไม้ตัวที่ในตลาดตอนนั้นไม่มีบ้าง หรือบางทีก็เพราะร้อน ขี้เกียจออกจากบ้านบ้าง

พอไปถึงภูเก็ตทั้งที ก็เลยหาเวลานัดเข้าไปเยี่ยมชมเสียหน่อย ซึ่งทางคุณสิรภพ ก็อนุญาตให้ผมเข้าไปได้โดยละม่อมครับ

แปะหมุดไว้เผื่อใครอยากไป https://goo.gl/maps/4fCrv1uoufFXZeG17

ทางฟาร์มมีหน้าร้านขายไม้น้ำและอุปกรณ์ด้วยนะครับ ไม่ใช่ทำแต่ฟาร์ม เห็นว่าเพิ่มเปิดไม่ถึงปีนี่เอง
ใครจะเข้าไปที่ร้าน เข้าทางสนามกอล์ฟ Phunaka Driving Range แล้วจอดรถด้านหน้าได้เลยนะครับ เพราะตัวร้านก็คือ Golf shop ของสนามนั่นเอง ยังไม่ได้เอาป้ายออกเลย [lol01] เข้าไปตรงป้าย Phunaka Golf Shop นั่นแหละครับ

มีสินค้าครบอยู่ครับ มาซื้อไปตั้งตู้ได้สบายสำหรับคนอยู่ภูเก็ต และยังมีสินค้าเด็ดก็คือปุ๋ยสูตรของทางฟาร์ม อันนี้ของดีเลยครับ เป็นปุ๋ยในตำนานที่สมัยก่อนใช้ชื่อ PhuPlant ที่คนเลี้ยงรุ่นเก่าๆแก่ๆถึงจะเคยได้ยินครับ ใช้ดีทีเดียวครับ โตพรึ่บพรั่บทันใจ ราคาถูกมวกๆ

มีทุกชนิดครับ ทั้งปุ๋ยน้ำปุ๋ยฝัง ปุ๋ยรองพื้น แต่ผมลืมถ่ายมา [mad01]

ตู้ในร้านก็งามครับ

อันนี้เพิ่งเซ็ต สังเกตว่าตู้ในร้านจะใช้กรวดโรยทับดินด้วยนะครับ สอบถามทางร้านได้ความว่าใช้ดินของทางร้านที่ทดลองผลิตเอง ซึ่งยังมีการแตกตัวมากเกินไป แต่ปลูกต้นไม้ได้ดี เลยใช้กรวดโรยทับเพื่อไม่ให้ฝุ่นดินฟุ้งเอาครับ

อันนี้แหละครับ

ต่อไปจะพาไปดูข้างในฟาร์มนะครับ (อันนี้จริงๆแล้วคือผมเล่าย้อนทางที่ผมเข้าไปนะ ผมเข้าไปในฟาร์มก่อนเพราะเสร่อเข้าไปผิดทาง โผล่เข้าไปในฟาร์มเขาเลย [cry01]) ภายในกว้างเอาการอยู่ครับ เต็มไปด้วยโดมพลาสติกมากมาย

เจิ่งนองไปด้วยน้ำครับ ลุยเข้าไปเลย!

ส่วนมากจะเป็นไม้ประเภทอนูเบียส บูเซป เฟิร์น เพราะเป็นที่ต้องการของตลาดตอนนี้ครับ
ทางฟาร์มจะเลี้ยงด้วยระบบไฮโดรโปนิกส์แบบ Deep water culture ซึ่งเป็นการปลูกพืชแบบไฮโดรฯประเภทนึงที่ลอยต้นไม้ไว้ในอ่างที่ใส่น้ำปุ๋ย

เพียบไปหมดครับ แต่ละตัวเป็นชนิดไหนบ้างผมก็ดูไม่ออกหรอก รู้จักแต่ว่ามันเป็นอนูเบียสเป็นคริปเป็นเฟิร์นเท่านั้น
ถ้าเห็นแล้วสนใจก็ลองสั่งกันได้ครับ ที่แนะนำนี่ไม่ได้ค่าโฆษณาอะไรหรอกนะครับ แต่อยากแนะนำผู้ผลิตและผู้ขายที่ดี แต่เหมือนจะไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าที่ควรให้ได้รู้จักกันมากๆกว่านี้ เว็บเขาก็ดีครับกดซื้อสะดวกดีใช้ได้ โดยเฉพาะจ่าย paypal ได้ อันนี้ชอบมาก ขี้เกียจเข้าเว็บไปโอนเงิน

สั่งไปสองวันก็จะมาโผล่ที่บ้านแบบนี้ครับ แพคมาดีใช้ได้ ไม่มีต้นไหนช้ำหรือตาย ราคาไม้น้ำก็จัดว่าถูกทีเดียว ผมสั่งวิวิพาร่ากับคริปอัลบิด้าแดงไปอย่างละชุด ชุดละ 40บ. +ค่าส่งอีก 60บ.

แต่ปลากดว่า ได้วิวิพาร่ากับโบบิทิสมาแทนครับ [smile03] อันนี้ก็เข้าใจครับ ของมันผิดพลาดกันได้ ซึ่งพอแจ้งไปทางร้านก็ส่งของมาให้ใหม่โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ

สำคัญมากนะครับตรงนี้ การเป็นผู้ขายอะไรสักอย่างนั้นแม้จะไม่ควรให้เกิดขึ้นหรือผิดให้น้อยที่สุด แต่เราก็ยังเป็นมนุษย์ สามารถทำผิดพลาดได้ แต่สิ่งที่สำคัญคือเมื่อผิดพลาดแล้วเราดูแลลูกค้ายังไง ตรงนี้ทาง Mainamfarm สอบผ่านคะแนนเต็มครับ

และเราก็ได้โบลบิทิสฟรีมาหนึ่งหน่วย [mock02]

เข้าไปอุดหนุนกันได้ทั้งหน้าร้านที่ภูเก็ต https://goo.gl/maps/4fCrv1uoufFXZeG17 และ mainamfarm.com นะครับ

yamamoto:
น่าไปเที่ยวเยี่ยมชมมากครับ

GAMMARAY:
น่าสนใจนะครับ เคยเจอผ่านๆในเวปนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับ    [smile03]
น่าสนใจเรื่องปุ๋ยน้ำล่ะครับ  [thumbup]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version